ใครเคยฝันแปลกๆแบบนี้บ้าง

กระทู้คำถาม
คือผมขอชี้แจงก่อนนะครับว่า ผมไม่ได้บูชาเทพ หรืออะไร ผมนับถือพุทธ มีพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เป็นที่พึ่งครับ
เรื่องมีอยู่ว่า ช่วงหนึ่งผมได้ฝึกนั่งสมาธิทุกคืน คืนละ 1 ชม. เริ่มแรกผมจะนั่ง 30 นาทีก่อนและก็เพิ่มเวลาเรื่อยๆครับ
พอผมนั่งไปได้ประมาณ 2 เดือน เวลานอนผมชอบฝันเห็นพญานาคครับ และสถานที่ ที่ผมไม่รู้จัก ผมจะได้ยิน ได้กลิ่น เวลาฝัน
     ครั้งหนึ่ง ผมฝันว่าผมได้ไปที่วัดอะไรสักแห่ง เป็นวัดที่เก่าแก่ทรุดโทรมมาก และในฝันผมก็ได้บริจาคเงินไปแต่เท่าไหร่ไม่รู้
พอผ่านมาอีกหนึ่งเดือน ผมฝันว่าผมได้ไปที่วัดเดิมครับ ครั้งนี้วัดถูกสร้างเสร็จแล้ว และผมเห็นเด็กผู้ชายหัวจุกเดินมาบอกว่า
"วัดสร้างเสร็จแล้วนะ ถ้าอยากรู้อะไรให้เดินไปดูที่ต้นไผ่นะ" ผมเดินไปตามคำแนะนำ และครั้งนั้นทำให้ผมถูกหวย 3 ตัวตรง
     ครั้งที่สอง ผมฝันว่าผมไปที่ถ้ำอะไรไม่รู้สักแห่ง ปากถ้ำเป็นบ่อน้ำมีคนแนะนำให้ผมดำน้ำลงไป ผมจึงดำลงไปและมุดเข้าไปในถ้ำ
ข้างในถ้ำเป็นห้องโล่งและมีบ่อน้ำอีกบ่อ มีสะพานหินใหญ่เป็นทางเดินลงไปตรงกลางบ่อ ผมก็เดินลงไปตามสะพาน
และผมนึกสนุกอะไรไม่รู้ ผมวิ่งกระโดดแรงๆ แล้วหินนั่นก็เคลื่อนตัวและพลิกทำให้ผมหล่นลงไปในบ่อน้ำ ทันใดภาพที่ผมเห็นคือ
พญานาคตัวใหญ่มาก โผล่ขึ้นมาตรงหน้าผมและคำรามใส่ผมอย่างแรงจนแสบแก้วหู แล้วผมก็สะดุ้งตื่น (ภาพนี้เป็นภาพที่ติดตา
ผมไปนานมาก เวลาอาบน้ำแล้วหลับตา ผมจะเห็นหัวงูยักษ์ตาสีแดงตลอด ทุกวันนี้บางครั้งก็เป็น)
     ครั้งที่สาม ผมฝันว่าผมเดินไปไหนไม่รู้แล้วมีผู้ชายมาชวนผมไปเที่ยวที่บ้านเขา เขาบอกให้ผมหลับตาแล้วจะพาไป
ผมหลับตา สักพักลืมตาขึ้นมาเห็นคนแต่งตัวแปลกๆดังนี้
ผู้ชาย นุ่งสโร่งสีแดง ไม่ใส่เสื้อ ผ้าโพกหัวสีแดง
ผู้หญิง นุ่งผ้าถุงสีแดงแต่ยาวมากกกก ผ้ามัดอกสีแดง
พวกเขาทั้งหลายต่างก้มหน้า เดินเร็วมาก ผมมองแทบไม่ทัน แยกกันเดินคนละฝั่ง ผมก็เดินตามเขาไปกำลังจะลอดประตูกำแพง และมีเสียงดังขึ้นมาว่า
"ใครพาเขามา เอากลับไปเดี๋ยวนี้" เป็นเสียงที่ดังเข้าโสตประสาทผมเลยครับ สักพักผมก็สะดุ้งตื่น
ผมเลยอยากทราบว่าใครเคยฝันอะไรที่เป็นเรื่องเป็นราวแบบนี้บ้างครับ ผมไม่ได้คิดอะไรก่อนนอนอยู่แล้วนะครับ เพราะทุกวันผมจะนอนเร็ว ละครไม่ค่อยดู และผมยังเคยฝันว่าไปสวรรค์ด้วยนะครับ ตอนนั้นบอกเป็นสวรรค์เพราะสวยงามมาก ทุกอย่างเหลืองอร่ามดั่งทอง

แปลกไหมครับ ที่ผมสามารถท่องคาถาชินบัญชร ได้โดยที่ผมอ่านจากหนังสือไม่เกิน 5 ครั้ง ผมสามารถท่องปากเปล่าได้เลย ส่วนบทอื่นๆที่สั้นกว่าผมยังไม่สามารถท่องได้ต้องอ่านจากหนังสือทุกครั้ง
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น