ขอวิธีการรักษาแผลกดทับที่หลังด้วยค่ะ

กระทู้คำถาม
ตอนนี้พ่อป่วยเป็นมะเร็งแล้วนอนติดเตียงค่ะ เลยมีแผลกดทับที่หลังค่ะ ตอนจะพลิกเค้านอนท่าอื่นก็ไม่ยอม เพราะแกเคยมีปัญหากระดูกหลังทรุด จึงนอนหงายได้อยู่ท่าเดียว ตอนแรกแผลแค่แดงๆ แต่ตอนนี้ หนังหลุดออกไปแล้วค่ะเห็นเนื้อแผลแดงๆ มีน้ำสีเหลืองกับเลือดซึมออกมาติดที่เสื้อผ้า ตอนนี้เลยใช้น้ำเกลือซับๆตรงแผล แล้วเอาผ้าก๊อซปิดไว้ เลยอยากรู้การทำแผลการใส่ยาที่ถูกวิธีเพื่อไม่ให้แผลมันลามมากไปกว่านี้น่ะค่ะ ตอนนี้แผลใหญ่ขนาดเหรียญห้าแล้วค่ะ กลัวว่าจะลุกลามมากไปกว่านี้ รบกวนผู้รู้ด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่