อยู่ปี1อยากไปต่างประเทศจะต้องทำยังไงถึงจะได้ไป ส่วนใหญ่มีแต่ทุนป.โทป.เอกทั้งนั้นเลย :/

สวัสดีค่ะหนูอยู่ปี1เรียนคณะศิลปศาสตร์เอกภาษาอังกฤษ อยากไปต่างประเทศมากค่ะเพื่อจะไปฝึกภาษา เปิดโลกทัศน์และหาเก็บเกี่ยวประสบการณ์ หนูเคยติดต่ออาจารย์เรื่องทุนไปเรียนตปท.หรือไม่ก็แลกเปลี่ยน ส่วนใหญ่ที่เห็นก็มีแต่ทุนป.โทหรือทุนป.เอก ถ้าจะแลกเปลี่ยนอาจารย์ก็แนะนำว่าต้องเรียนถึงปี4ใกล้จะจบก่อนถึงจะไปแลกเปลี่ยนได้เพราะถ้าไปแลกเปลี่ยนก็จะต้องดรอปหรือขาดเวลาเรียนที่ไทยไป ที่เห็นมีอีกช่องทางหนึ่งคือสอบแข่งในมหาลัยเพื่อไปสัมนาที่ต่างประเทศของทางมหาวิทยาลัยซึ่งจะไปในเวลาเพียง3-7วันเท่านั้นและเป็นประเทศในอาเซียน คือถ้าได้ไปก็ดีค่ะแต่คงไม่ได้ภาษาอังกฤษกลับมาเท่าที่ควร เห็นอีก1ช่องทางคือไปกับพวกเอเจนซี่ โครงการ Work&Travel อันนี้ก็สนใจค่ะลองๆหาข้อมูลดูแล้วแต่ก็ใช้เงินเยอะพอสมควร

อยากทราบว่าพอจะมีช่องทางอื่นอีกไหมคะสำหรับเด็กปี1
แสดงความคิดเห็น