อาการเส้นเลือดแตกจากการเจาะเลือดในขณะที่เกล็ดเลือดต่ำ เนื่องจากเป็นไข้เลือดออก อันตรายมั้ยคะ?

เคสนี้เป็นเคสของเพื่อนค่ะ ขออนุญาตเล่าคร่าวๆนะคะ

เพื่อนเป็นไข้เลือดออกค่ะ โดยมีน้องชายเปนก่อน3วัน จากนั้นเพื่อนก็เริ่มมีอาการค่ะ
น้องชายเข้ารักษาที่รพ.ค่ะ แล้วเพื่อนก้เริ่มมีอาการไข้สูง42องศา หนาวสั่น จึงเข้า รพ.เดียวกัน
น้องชาย ให้เกล็ดเลือดและออกจาก รพ. เมื่อวันที่26 สค ที่ผ่านมา ตอนนี้อาการเปนปกติค่ะ

แต่เพื่อน มีเกล็ดเลือดต่ำมากค่ะ  
วันที่24สค 60,000 มีไข้สวิงขึ้นๆลง 38-42พยาบาลเจาะเลือดค่ะ
วันที่25สค 50,000 ไข้เริ่มนิ่ง38 พยาบาลเจาะเลือดเส้นแตกเปนรอยเขียว ขนาดเส้นผ่าศุนย์กลาง5เซนติเมตรค่ะ
วันที่26สค 40,000 ไข้อยุ่ที่38พยาบาลเจาะเลือดไม่ได้แล้วค่ะ เนื่องจากเส้นเลือดบริเวณข้อพับแขนบวมมากและช้ำแดง พยาบาลเอาเจลเยนประคบแล้วทาฮิรูดอยค่ะ
คืนวันที่27 สค หมอแผนกศัลยกรรม มาดูอาการที่แขน และบอกว่าอาจจะต้องกรีดเอาเลือดออก
และหากไม่ยุบ อาจจะต้องทำการตัดแขนทิ้งค่ะ ถึงตอนนี้ตกใจมากค่ะ
วันที่28สค อาการแขนบวมแดงจากการเจาะเลือดนั้นแดงมากกว่าเดิมค่ะ ใต้ผิวหนังมีเลือดโป่งพองขึ้นมาคล้ายแผลโดนน้ำร้อนค่ะ แต่เป็นเลือดพองๆขึ้นมา
หลายจุดค่ะ ตอนนี้แขนพันผ้าเปนมัมมี่ค่ะ ยกแขนสูงตลอดค่ะ
คืออาการนี้ มันคืออะไรคะ ความเสี่ยงการติดเชื้อมีมั้ย แล้วต้องทำอย่างไรบ้างคะ
ทางโรงพยาบาลจะรับผิดชอบมั้ยคะ

(อยากเอาภาพให้ดูแต่มันขึ้นว่า บัญชีไม่สามารถใช้งานฟังชั่นนี้ได้ ไม่ทราบว่าต้องทำยังไงค่ะ ตั้งกระทู้ผ่านมือถือค่ะไม่ทราบว่าเกี่ยวมั้ย)
**ไม่เคยตั้งกระทุ้ค่ะ ครั้งแรกเลย หากผิดพลาดอะไรขอคำแนะนำด้วยนะคะ ขอบพระคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น