ขอความช่วยเหลือและแนะนำ เรื่องหนี้บัตรเครดิตนะคะ

กระทู้คำถาม
อาจมีคำถามแบบนี้บ่อยๆ และมากมาย แต่เราตันไม่รู้จะไปค้นข้อมูลเก่าดูอะไรดี และยึดอะไรเป็นแนวดีเลยค่ะ

เรามีหนี้บัครเครดิต 4 ใบ
1. city bank ยอด 150,000 บาท และ 90000 บาท
2. AIA  40000 บาท
3. UOB 34000 บาท

ตอนนี้เราทำงานมีเงินเดือน  35000 บาท มีภาระผ่อนบ้านให้แม่ อีกตัดบัญชีเดือนละ 7400 บาท
และตอนนี้เราเลิกกับสามี ต้องพาลูกมาหาบ้านอยู่เอง คงต้องเช่าเขาอยู่ ตกรายจ่ายค่าเช่า เดือนนึง ที่ 6-7 พัน

หนี้บัตร citybank เป็นหนี้ที่เราจำเป็นต้องใช้ เลยกดมา และนึกว่าตัวเองพอจัดการได้
ส่วนอีก สองบัตร เป็นความฟุ่มเฟื่อยสะสม จากคำว่าคงพอไหว

ตอนนี้เราจะผ่อนบ้านสองหลัง และบัตรเครดิตด้วยไม่ไหวแน่ๆค่ะ ชีวิตคงไปไม่รอด
เราควรจะทำยังไงดีคะ กับชีวิตตอนนี้ดี

เราไม่สนใจเรื่องเครดิตจะเสีย ติดบูโร เพราะเราคงบอกลา เลิกขาด กับการเป็นหนี้บัตรเครดิตแล้ว และไม่มีแผนจะซื้ออะไรด้วยค่ะ

ขอแค่ตอนนี้เอาชีวิตตัวเองและลูกให้รอด พอมีเงินใช้ชนเดือนพอ
แต่ตอนนี้เราคิดไม่ออกจริงๆ ว่าเราควรจะทำยังไง

หยุดส่ง รอหมายศาล หรือ ประนอมหนี้ ซึ้งเราก็ไม่รู้เขาทำกันแบบไหน และจะเลือกแบบไหนดี

จะยอมจ่ายค่ะ แต่ให้จ่ายเท่าทุกวันนี้ไม่ไหวจริงๆค่ะ ชีวิตไปไม่รอด

ขอบคุณทุกคำแนะนำล่วงหน้านะคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่