ความรู้สึกที่เป็นตัวเรานี้....มันฟลุคเกินไปไหมที่เราเกิดมา?

เดิม ส่วนตัวผมไม่เชื่อเรื่อง ชาตินี้ ชาติหน้า บุญ/กรรม นะครับ   ผมยึดตามวิทยาศาสตร์เสมอ
แต่ผมเริ่มมาคิดว่า ความรู้สึกที่เป็นตัวเรา ของเรานี้ มันฟลุคเกินไปไหมครับที่ได้เกิดมา ?
ในทางวิทยาศาตร์ เราเชื่อว่า อสุจิที่วิ่งแข่งกันมาเกิดนี้ ถ้าบังเอิญเป็นตัวอื่น ก็แปลว่า ก็ไม่ใช่ตัวเราแล้ว
ซึ่งก็แปลว่า หากย้อนกลับไปวันนั้น (วันที่xxx)  คุณพ่อไม่มีอารม แล้วไป (xxx) ในวันอื่น ก็มีสิทธิ์ที่เราจะไม่ได้เกิดมาแล้วสิ ?
ยิ่งถ้าดูความน่าจะเป็นแล้ว การหลั่ง1ครั้ง คือมี อสุจิ 300-500ล้านตัว โอกาสที่เราจะบังเอิญเกิดมามันแทบเป็น 0
ผมขอย้อนกลับมาคำถามเดิมครับ..... เราฟลุคไปไหมที่ได้เกิดมา ? เพราะโอกาสมันน้อยยยย มากๆ ที่จะเป็นตัวเรา
หรือจะมีสิ่งวิเศษณ์ที่ทำให้เราเกิดมา ? มันทำให้ผมเริ่มคิดว่า  เอ๊! หรือว่า ไม่ว่าจะเป็นอสุจิตัวใดๆก็ตามการเกิดครั้งนี้จะเป็นตัวเรา
เรามีหน้าที่เกิดมาใช้กรรม? แล้วที่เรามาเกิดกับ คุณพ่อ คุณแม่ คู่นี้ มาจากบุญกรรม แต่ชาติปางก่อน ?

เพื่อนๆคิดว่าไงครับ......

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่