สอบถามเรื่อง เครื่อง POS การจดทะเบียน และภาษี

สนใจอยากลงระบบ POS ที่ร้านอาหารครับ อยากได้ทั้งแบบ POS Station และ Tablet

วัตถุประสงค์เพื่อ
1. รับออเดอร์ลูกค้าได้อย่างรวดเร็ว
2. สรุปรายการอาหาร และราคาที่แต่ละโต๊ะสั่ง ได้อย่างรวดเร็ว

ปัจจุบัน ทางร้านใช้การประเมินภาษีแบบเหมาอยู่ครับ เนื่องจากต้นทุน 90% เป็นการซื้อของจากตลาดสด ไม่มี vat ครับ

คำถามคือ
กรณีนี้ จะต้องยื่นขอจดทะเบียนเครื่อง POS ด้วยหรือไม่ครับ
ถ้าต้องจดทะเบียน สรรพากร จะคิดภาษีอย่างไร ประเมินเหมือนเดิม หรือยังไงครับ แล้วของที่ซื้อจากตลาด ไม่มีบิลจะทำอย่างไร

ถ้ากรณี
นำระบบ POS มาลง วัตถุประสงค์เพื่อรับออเดอร์ และสรุปรายการอาหาร เท่านั้น
ส่วนการเก็บเงินใช้ระบบคนเขียนเหมือนเดิม

อย่างนี้จะต้องจดทะเบียนมั้ยครับ ผิดกฎหมายอะไรมั้ย

ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่