จำเป็นไหมที่ลูกต้องเลิกใส่แพมเพิร์ส เพื่อสอบเข้าอนุบาล 1

เนื่องจากตอนนี้ลูกยังไม่เลิกใส่แพมเพิร์ส ปีหน้าลูกอายุ 3 ขวบ
จะต้องเข้าอนุบาล1แล้ว โรงเรียนที่ดูไว้ ส่วนใหญ่จะต้องสอบเข้าค่ะ
กังวลมากว่าลูกจะสอบติดไหม ถ้ายังไม่เลิกแพมเพิร์ส
เพราะจากที่หาข้อมูลมา โรงเรียนที่มีการสอบเข้า จะเน้นรับเด็กที่สามารถช่วยเหลือตัวเองได้แล้ว
กังวลจนตั้งใจว่าจะโทรไปถามโรงเรียนที่ดูไว้ก่อนไปซื้อใบสมัคร จะได้มองหาโรงเรียนใหม่ให้ลูกค่ะ
ขอยกตัวอย่างโรงเรียนที่ดูไว้นะค่ะ มีโรงเรียนลาซาล และโรงเรียนปิยะจิตวิทยา เป็นต้น
ตอนนี้นึกได้เท่านี้ เพราะทั้งสองโรงเรียนนี้กำลังจะเปิดรับสมัครแล้วค่ะ
ส่วนเรื่องสอบสัมภาษณ์หรือทดสอบลูก มีห่วงว่าลูกจะคุยตอบไหม แต่ตรงนี้คิดว่ายังมีโอกาสลุ้นมากกว่า
เพราะลูกสามารถท่อง ก.-ฮ. , A-Z , นับเลข 1-11 และท่องเป็นภาษาอังกฤษได้ One - Ten ,
แยกสีและบอกชื่อสีเป็นภาษาอังกฤษ , แยกรูปทรงและบอกชื่อประเภทของรูปทรงได้ ,
อวัยวะร่างกายรู้จักเป็นภาษาไทยและอังกฤษ รวมถึงชื่อสัตว์ต่างๆด้วยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่