ภาคอื่นมีปอบเหมือนภาคอีสานไหมครับ

กระทู้คำถาม
ผมก็เป็นคนต่างจังหวัด (ภาคเหนือ) ก็มีเรื่องเล่าผีนู่นนี่ เยอะแยะ แต่ก็แค่เรื่องเล่า
ไม่ได้มีจริงจังถึงขนาดไล่ออกจากหมู่บ้านเหมือนที่เป็นข่าว

รู้สึกสงสารน้องเขียว และพ่อแม่
ถึงแม้ผ่านมาสิบปีแล้วชาวบ้านยังไม่ยอมให้พ่อแม่เด็กกลับ

>>มติชาวบ้าน! ห้ามพ่อแม่น้องเขียวกลับเข้าชุมชน เชื่อปอบมีจริง
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ทำไมทางภาคอีสานเขาถึงได้มีความเชื่อเรื่องปอบฝังรากลึกขนาดนี้ครับ
ภาคอื่นไม่เห็นจะมีรึป่าว ทำไมปอบถึงกระจุกตัวอยู่แต่ภาคอีสาน

ภาครัฐน่าจะมีการทำวิจัยจริงๆ จังๆ และให้ความรู้ชาวบ้านได้แล้วมั้งครับ

################
edit เพิ่ม

ผมไม่ได้ดูถูกนะครับ
ผมก็คน ตจว. เหมือนกัน
แค่ดูข่าวแล้วสงสารครอบครัวน้องเขียวอะครับ
และสงสัยจริงๆ ว่าทำไมเขาถึงคิดว่าเป็นปอบ
แก้ไขข้อความเมื่อ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 5
ความเชื่อที่ทำให้คนอื่นเดือดร้อน อย่าเรียกว่าความเชื่อเลย
เรียกว่าโง่งมงายจะดีกว่าครับเต่าเอือม
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่