ปรีดี พนมยงค์ หรือ หลวงประดิษฐ์มนูธรรม เป็นคนดีหรือไม่?

กระทู้คำถาม
ตั้งแต่สมัยเรียนไม่ว่าจะระดับชั้นไหน คำถามนี้เป็นคำถามที่ผมไม่เคยได้รับคำตอบจากครูบาอาจารย์เลยสักครั้ง  มีสมาชิกท่านไหนพอจะให้คำตอบผมได้บ้างครับว่า ปรีดี พนมยงค์ หรือ หลวงประดิษฐ์มนูธรรม สมควรที่จะถูกเกลียดชังตราหน้าในฐานะโจรชั่วที่เลวร้ายที่สุดในประวัติศาสตร์ไทย หรือ สมควรที่จะสรรเสริญในฐานะรัฐบุรุษ ครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่