อรุณสวัสดิ์ท่านนักลงทุนผู้ร่ำรวยครับ

กระทู้สนทนา
ตลาดหุ้นบางครั้งถูกทางหรือผิดทาง วัดกันที่กำไรรายวันไม่ได้นะครับ เพราะการเอากำไรรายวันมาชี้นำอนาคตหุ้นตัวนั้นในระยะยาว สำหรับผมแล้วเป็นการตัดสินใจที่ผิดพลาดอย่างมหันต์ เสียโอกาสไปเยอะมากด้วยเหตุผลนั้น หากเราคิดที่จะลงทุนหุ้นในระยะยาวจริงตามที่ตัดสินใจและหาเหตุผลก่อนการซื้อหุ้นนั้น แต่มาตัดสินใจขายเพราะราคาหุ้นตกในช่วงเวลาสั้นๆติดต่อกัน เชื่อเถอะครับ อนาคตในการลงทุนของเราจะไม่ไปไหนเหมือนกับการนั่งกี้โยกไปมาเท่านั้นครับ  ทุกวันนี้ผมลงทุนโดยปรับมาที่โหมดการลงทุนบินสู่เป้าหมายแบบอัตโนมัติมองไปที่ผลตอบแทนระหว่างปีแล้วครับ เพราะเล่นกับความผันผวน ได้มากก็จริง แต่เวลาเสียก็มากเช่นกันครับ การเล่นกับความผันผวนสำหรับผม ไม่ต่างอะไรกับ การวิ่งลงไปสู่สนามที่มีกับระเบิด วันนี้รอดพรุ่งนี้จะตายหรือปล่าวเราไม่รู้ ดังนั้นการลดความเสี่ยงที่ดีในการลงทุนก็คือ ลงทุนในสิ่งที่เรารู้และมั่นใจเท่านั้นนะครับ

ปล. ที่กล่าวมานั้น เป็นการเตือนสติตัวเองด้วยครับ ว่าอย่าพลาดเหมือนในอดีตที่ผ่านมาอีก.....อิอิ

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่