สอบถามหน่อยขอความช่วยเหลือครับ มีมิจฉาชีพที่ทำงานจากที่ต่างๆ หลอกให้คนเดินทางไปที่ตปท.แล้วทำอันตรายหรือเปล่าครับ

กระทู้คำถาม
พอดีเปิดเวปไซท์โชว์ผลงานบ.อยู่แล้วบางทีก็มีคนมาติดต่อจากตปท. แต่เคยมีงานนึงให้รายละเอียดแปลกๆ จนเราสงสัยก็เลยถามย้อนกลับไปกลับมาจนรู้ว่าข้อมูลที่เขาให้มามันหลอกลวง ก็เลยว่าๆไป
หลังจากงานนี้อีกปีกว่าๆ ก็พึ่งมาติดต่ออีกครั้งแต่มาจากคนละที่ ก็ส่งร่างสัญญา ใบเสนอราคา งวดแรก อะไรไปเรียบร้อย เขาอยากให้ไปเจรจาเจอหน้ากันที่ประเทศจีน ผมก็เลยเอ๊ะกลัวหลอกดูโอเคง่ายไปพอขอรายละเอียดงานหรือข้อมูลเพิ่มก็ไม่พูดถึงเลย แต่จะให้ไปเจอกันต่อหน้าแล้วเซ็นสัญญา จริงๆผมปฎิเสธว่าไม่ไป สักเดือนกว่าแล้ว แต่นี่พึ่งส่งอีเมล์กลับมาว่าผมยังไม่ตอบคำถามเลย ผมก็เลยว่าผมไปถึงที่ไม่ได้หรอกไม่สะดวก อยากให้ทำงานโอนงวดแรกมาแล้วเดี๋ยวทำให้จากเมืองไทยนี่แหล่ะ ซึ่งงวดแรกนี่ผมเซตให้ถูกพอๆกับค่าเครื่องบินเลย อย่างน้อยทำไปก็ถือว่าเท่าทุน
คำถามคือการไปเจอกันแล้วจะมีวิธีหลอกลวงอย่างไรบ้าง คือผมสงสัยว่าจะหลอกอะไรเปล่า ช่วยหน่อยครับ จริงๆก็สงสัยจะมาหลอกอะไรจากผม แต่มันมีอย่างพวกอีเมล์ติดต่องานนี้ผมส่งใบเสนอราคากันเรื่อยๆนะครับ ถ้าแฮกมาดูได้ ก็อาจจะนึกว่าหมอนี่รวย จริงๆแล้วมันวืดทั้งนั้นครับ
ค่อนข้างสงสัยมานานหล่ะครับ ว่ามีมิจฉาชีพทำนองนี้เปล่า

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่