มีใครเคยถือศีล 8 แล้วชีวิตตกต่ำมั้ยคะ

มีความรู้สึกว่าชีวิตมันบีบเกินไปมั้ย แบบไม่มีจะกินเนี่ย ค่าหอสิ้นเดือนยังไม่มี ตกงาน

ไม่ถือศีลยังพอว่า นั่งร้องไห้ก็ไม่อายตัวเอง แต่นี่ถือศีล จะร้องไห้ก็ไม่ได้ มันอัดอกไม่รู้จะทำไง ถ้าเป็นคนญี่ปุ่นคงฆ่าตัวตายไปแล้วมั้งป่านนี้
คิดว่าตัวเองยังโชคดีที่เกิดเป็นชาวพุทธ ทนแรงเสียดทานได้เยอะ จะไปโทษศีลคงไม่ถูก เพราะตัวเรานี่แหละ  นี่ขนาดไม่มีจะกิน ก็ยังไปนั่งหน้าพระประธาน
ว่าไม่ว่าจะมีกินหรือไม่ จะไม่ยอมให้ศีลทั้งแปดข้อนี้ขาด  มันอาจจะไม่สวยงามบริสุทธิ์แบบของพระอริยะ  เพราะชีวิตข้าน้อยอุปสรรคเยอะเหลือเกิน คงทำจิตให้บริสุทธิ์ผ่องแผ้วได้ลำบาก  เป็นด่างบ้าง ลายพร้อยบ้าง แต่ก็สู้อยู่นะ ชีวิตทางโลกมันโหลยโท่ย แต่อย่ายอมให้ทางธรรมล้มเหลว ไม่มีเงินแต่ก็ยังมีความเป็นคนนะคะ แต่เหนื่อยจัง

ปล ใครเคยถือศีลแล้วโดนมรสุมหนักๆมั้ยคะ คือเราเคยได้ยินชาวบ้านเค้าถือศีลแล้วดีขึ้น เลยอยากได้ประสบการณ์ท่านๆค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่