ดอก แค ... มีกี่สีครับ

ดอกแค ที่เราแกงส้ม หรือ ลวกจิ้มน้ำพริก กันอะครับ

พอดีว่า .. ที่บ้านปลูกไว้สองสี  มีสีขาว กับ สีม่วง ..  อยากได้สีอื่นอีก  เช่น  สีเหลือง หรือ สีแสด

ไม่ทราบว่า บ้านใครมีสีอื่นๆบ้างครับ ถ้ามี ผมจะขอเมล็ดไปปลูกซักหน่อย

ถ้าไม่มี .. ถ้าผมจะเอาเกษรดอกขาว มาผสมกับดอกสีม่วง มันจะออกมาเป็นสีอะไรครับ

..  ผมเคยปลูกดอกไม้ ประเภท บานชื่น ดาวเรือง กุนหยี  ดาวกระจาย  ต้นไม่พวกนี้ อายุสั้นครับ พอต้นแก่ก็ไม่สวยงามแล้ว ต้องถอนทิ้ง

หลังจากมาปลูกต้นแค .. มันให้สีสวย กินได้ และ มันเป็นต้นไม้กึ่งยืนต้น อายุประมาณ 5 - 10  ปี

ผมเป็นคนชอบปลูก แต่ไม่ค่อยดูแล ก็เลยหันมาเล่นต้นไม้ยืนต้น แต่ สวยงามดีกว่า

.. ตอนนี้ อยากได้ แคสีเหลืองมากๆ ต้นละ 200 ก็จะซื้อ ... ย้อมสี ไม่เอาน่ะครับ   อิอิ

ขออนุญาต แทก ชีววิทยา .. เผื่อ นัก พฤษศาสตร์ แนะนำการผสมพันธ์ดอกไม้ให้ครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ที่เคยเห็นมี แคขาว แคแดง และแคชมพู

อยากเห็นแคม่วง มีรูปแบ่งปันกันชมไม๊คะ
เครดิตภาพจากอิเตอร์เน็ต

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่