เทรดกำไรสุทธิ เฉลี่ยอาทิตย์ละหมื่น สำหรับอาชีพพ่อค้าแม่ขายทั่วไป ถือว่าน้อยมั้ยครับ

ถ้าเทียบกับ พ่อค้าแม่ขายทั่วไป ถือว่าน้อยมั้ยครับ ผมเป็นคนชอบค้าขายครับแต่ขายสินค้าอะไรไม่เป็น นอกจากสินค้าในตลาดหุ้น
ผมเคยสังเกต พ่อค้าแม่ค้าหลายคน ไม่ว่าจะเป็นกล้วยแขก ลูกชิ้นทอด ไก่ทอด บะหมี่หมูแดงต้มยำ ร้านข้าวต้ม กาแฟมอเตอร์ไซดพ่วง  ตามข้างทางย่านสัญจรข้างทางพลุกพล่าน ที่ต่างๆที่เขาขายดีๆ เคยไปนั่งนับดู เล่นๆ บางทีตกใจ ขายได้วันละ 5 พัน ไปถึงระดับหมื่น ก็มี เคยได้ยินมาว่า โดยส่วนใหญ่ เอาต้นทุน มาหักก็จะได้กำไรสุทธิครึ่งต่อครึ่ง
เคยเห็นแม่ค้าขายลูกชิ้นทอดขับ Accord มาขายลูกชิ้นหน้าหอ เปิดประตูออกมาแต่งตัวแบบแม่ค้าจ๋า ใส่เอี้ยมมาแต่ไกลเลยครับ คิดในใจ "บร๊ะ ตูทำไมเสียเวลาตั้ง 4 ปี เพื่อเรียนมาจบเป็นลูกจ้างฟร๊ะเนี่ยะ"
เคยสังเกตกาแฟพ่วงมอร์เตอร์ไซค์ใต้สะพานหน้ามอผม พี่แกชงไวมาก ชงอร่อย ลูกค้ายืนรอเต็ม พี่แกยิ่งกว่าตู้ทองเคลื่อนที่ สร้อย เลท แหวน คนกาแฟทีวาบใส่ตากันเลย
เอาที่ใกล้ตัวผมก็เพื่อนสมัยเรียนมัธยมผมครับ จากเด็กเสิรฟ ร้านอาหาร เปลี่ยนงานไปเป็นลูกจ้างค้าขายผักผลไม้ในตลาดไท หลังๆ มารู้งานค้าขายเอง เจอกันอีกที ซื้อบ้าน ซื้อรถ อีก 2 คัน เก๋งคัน กะบะคันเอาไว้ส่งผักผลไม้ จบ แค่ ม 6 ครับ เป็นเจ๊นีไปแล้ว แต่ชอบเมานะคนนี้ กินเบียร์เก่ง
และอีกตัวอย่าง ญาติผม จบ ม.3 ไปเป็นช่างไฟ ติดจานดาวเทียว หลังๆ มาค้าขายจาน รับติดตั้ง และเดินไฟ ช่วงที่ทีวี ดิจิตอลพีคๆ จาน ขายดีมาก ตอนนี้เปิดร้านอยู่ตึกแถว และสาขาในโลตัสอีกสาขา ลูกน้องไม่เยอะครับ 4-5 คน ออกรถ 4 ประตู 2 คัน คันนึง ขับส่วนตัว อีกคันให้ลูกน้องขับเดินสายรับงานติดตั้งที่ต่างๆ

ผมก็เลยสนใจอาชีพค้าขายมาตลอด จับถูกจุดรายได้มันไม่มีเพดานเหมือนมนุษย์เงินเดือน แต่ปัญหาผมคือ ขายของอะไรไม่ค่อยเก่งเลย แต่โชคดียังมีตลาดหุ้น ที่มีสินค้าหลากหลายให้ได้เอามาซื้อมาขายไปได้สะดวกหน่อย ทั้งฟิวเจอร์ หุ้น ทองคำ ออฟชั่น สินค้าหลากหลาย
เคยไปเป็นเซลขายอุปกรณ์รถไถของโรงงานน้าอีกคนหนึ่ง บอกเลยผมเป็นเซลไม่เวิร์คจริงๆ พูดไม่เก่งเลย แฮะๆ
อาชีพพ่อค้าในตลาดหุ้นคงจะเหมาะกับจริตผมที่สุดแล้ว ให้ไปเป็นเซลขายอุปกรณ์ไอที ยิ่งแล้วใหญ่ พรีเซนต์ ผบห ไม่เป็นเลย ฮ่าๆ
ค้าขายหุ้น คุยกับตัวเองถนัดกว่าเยอะครับ เพราะผมเป็นชอบการวิเคราะห์ สถิติ ข้อมูล ตัวเลข คงจะมาแนวนี้ มันเหมือนเป็นพ่อค้าแม่ขายอีกอย่างหนึ่งคือเป็นอาชีพที่ไม่ต้องไปสมัคร ไม่ต้องเอาวุฒิการศึกษา มีประสบการณ์สำคัญที่สุดเลยเรื่องค้าขายเนี๊ยะ

อมยิ้ม17

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
เรื่องแปลกประหลาดมากๆประการหนึ่งของตลาดหุ้น
ที่ผมได้ยินมาจากชีวิตจริงก็คือ

คนที่ประสพความสำเร็จ ร่ำรวยจากการค้าขายเป็นจำนวนมาก
กลับเอาเงินมาละลายทิ้งในตลาดหุ้น
เพราะความโลภเข้าครอบงำ
จากการได้กำไรเร็วๆ กำไรมากๆ   ไม่เหน็ดเหนื่อยทั้งกายและใจ  เหมือนกับการค้าขายทั่วไป

ผลของการได้กำไรเร็วๆ  กำไรมากๆ อย่างไม่คาดฝัน
ทำให้ คนค้าขายจำนวนมาก
ลืมนึกถึงหลักการค้าขายที่ตัวเองเคยทำมาตลอดชีวิตว่า

อะไรที่มันมีราคาเกินจริง   เราจะไม่กล้าซื้อมาขาย เพราะรู้ว่าขาดทุนแน่ๆ

มีแต่พ่อค้าหุ้นเท่านั้น  ที่กล้าซื้อเพื่อรอขาย  ไม่ว่าราคามันจะเกินจริงขนาดไหนก็ตาม
และส่วนใหญ่มักจะทุ่มเงินก้อนใหญ่เพิ่มลงไป   มากกว่าที่เคยได้กำไรมา หลายๆเท่า
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่