พาไปเที่ยวโยโกฮาม่า ไปตามล่าปิกาจูวววว !!!

สวัสดีครับ วันนี้ผมจะพาไปชมปิกาจูที่โยโกฮามากัน รูปเยอะหน่อยนะครับ

เนื่องจากช่วงนี้ผมมาเที่ยวญี่ปุ่นครั้งที่สองของชีวิต

แล้วช่วงที่ผมอยู่ที่ญี่ปุ่นมันไปดันตรงกับการโปรโมทการ์ตูนเรื่อง

Pokémon XY the movie

การโปรโมทโปเกม่อนครั้งนี้จัดว่าเป็นแคมเปญที่ใหญ่แคมเปญหนึ่ง โดยมีสถานที่จัดคือเมืองโยโกฮามา (Pokémon Center)

http://www.pokemon.co.jp/ex/pthc/

ถึงแม้ว่าผมจะไม่ใช่สาวกโปเกม่อน แถมยังเคยดูแค่ภาคแรกภาคเดียว ผมก็ยังแพ้ความน่ารักของปิกาจูไม่ไหว

ขอออกไปพจญโลกกว้าง !

ไปเป็น Pokémon Master !

ไปตามล่า หาปิกาจู !

เพี้ยนออกทริป

ผมมีเพื่อนร่วมการผจญภัยอยู่หนึ่งคนคือพี่นัท (ผู้สนับสนุนที่พักที่ญี่ปุ่นให้กับผม อิอิ)

ถึงเราจะรู้ว่าการเป็นโปเกม่อนมาสเตอร์นั้นไม่ใช่เรื่องง่าย แต่เราก็ไม่คิดว่ามันจะยากขนาดนี้

เริ่มจากภาษาก่อนเลย เนื่องจากแคมเปญนี้ไม่ได้เน้นกลุ่มเป้าหมายชาวต่างชาติ จึงทำให้หน้าเวบของ event นี้ไม่มีภาษาอังกฤษเลย = ="

http://www.pokemon.co.jp/ex/pthc/info/

เข้าไปหาข้อมูลในพันทิพก็ไม่มี

ด้วยความรู้ด้านภาษาอันจำกัดของพวกเรา ทำให้พวกเราช่วยกัน...

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

โอเคถึงมันจะแปลไม่ค่อยรู้เรื่องแต่ก็พอไปวัดไปวาอยู่ ถ้ามีผิดพลาดตรงไหนก็บอกด้วยครับ

eventนี้ มันเริ่มตั้งแต่วันที่ 9 ถึง 17 สิงหาคม ซึ่งผมไปถึงญี่ปุ่นวันที่ 14 เย็น ทำให้เราเหลือเวลาให้เลือกไปงานนี้อยู่สามวันคือวันที่ 15 16 และ 17

จากการดูพยากรณ์อากาศพบว่า วันที่ 16 และ 17 มีโอกาสฝนตกสูง เลยตัดสินใจไปวันที่ 15 เลยละกัน

ประมาณ 10 โมงเช้า เราไปลงรถไฟที่สถานีรถไฟใต้ดินโยโกฮามา ซึ่งเป็นการตัดสินใจที่ผิด เพราะงานมันอยู่ที่สถานี Minatomirai เพราะงั้นไป JR จะง่ายกว่า

กินแพนเค้กรองท้องที่ Yokohama Bay Quarter ที่ห้างชั้นล่างจะเป็นท่าเรืออะไรสักอย่างที่มีป้ายโปเกม่อนอยู่

แต่ไปดูที่เรือก็ไม่เห็นมีหลังคาเป็นปิกาจูอะไรเลย หลังจากกินข้าวเสร็จก็ตัดสินใจเดินกันไปที่ Minatomirai กัน ระหว่างทางก็แวะถ่ายรูปตลอดทาง

ถึงแม้สถานที่จัดงานบริเวณเมืองโยโกฮาม่าจะสามารถเดินถึงกันได้ แต่เราก็พบว่ามันลำบากมากในการแบกกระเป๋ากล้องไปมาทั่วเมือง เราจึงตัดสินใจไปเช่าจักรยานของ Baybike มาขี่กัน เช่าแบบเหมาทั้งวัน 1000¥ (คืนจักรยานก่อนสามทุ่ม)

เมื่อของพร้อม เราก็พร้อมออกเดินทาง !

มาดูแผนที่การจัดงานกันอีกครั้ง

เนื่องจากที่เช่าจักรยานอยู่ใกล้กับสถานี Sakuragicho (วงสีเขียว) เราจึงเริ่มกันที่สีเขียวครับ

---วงสีเขียว---

http://www.pokemon.co.jp/ex/pthc/sakuragicho_area/

จากความเข้าใจของผมหมายเลข1 คือจัดอยู่ที่ลานด้านนอกของสถานี ส่วนหมายเลข 2 จะอยู่ที่ลานด้านในของสถานี

หมายเลข 1 : รถโรงเรียนกับสาวๆ

ไม่รู้ว่าอะไรได้รับความสนใจมากกว่ากันระหว่างสาวปิกาจูกับมาสคอต เอาเป็นว่าน่ารักทั้งคู่ เม่าดี๊ด๊า

ในเว็บบอกมีโชว์ด้วยนะ แต่ตอนผมไปไม่เจอ

หมายเลข 2 : หมวก

ขากลับเราลงรถไฟที่สถานีนี้ เลยเจออีกเวอร์ชั่น

หมายเลข 3 : เรือ

จัดอยู่บริเวณเรือ Nippon Maru

ถ้ารอดีๆจะมีมาสคอทมาออกมาให้ถ่ายรูปกันที่บนเรือ

ผมเห็นว่ามีตัวที่ใส่หมวกกับตันเรือด้วยนะ แต่วิ่งไปถ่ายไม่ทัน ภาพนิ่งไม่สะใจ ขอเป็นวีดีโอแล้วกัน อิอิ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
โซนต่อมาเป็นสถานี Minatomirai (วงสีม่วง)

---สีม่วง---

หมายเลข 2 : สร้าง Landmark !

ด้านในของ Landmark tower

ไปเจอแค่เขาแจกหมวกที่ชั้นหนึ่ง ไม่ได้เดินขึ้นไปไหนเลย นึกว่ามีแค่กิจกรรมเดียว (โง่มาก)

พอกลับมาอ่านอีกรอบก็รู้ว่ามีทั้ง Pikachu Lighthouse, Pikachu Balloon และ Pokemon Center (ชั้น 5)

เสียดาย T T

หมายเลข 3 : โชว์ปิกาจู !

เป็นห้างชื่อ Mark is มีกิจกรรมหลักๆคือ โชว์ปิกาจู (น่ารักมากก) มีสวนปิกาจู แล้วก็พับกระดาษเป็นรูปปิกาจู

กลางห้างเป็น balloon pikachu

Uniqlo มาร่วมแจม

ชั้น 3 มีสวนปิกาจู

ชั้นใต้ดินของห้าง Mart is จะมี work shop พับปิกาจูกระดาษกัน แต่เสียดายว่าตอนไปถึงมันเลยรอบสุดท้ายไปแล้ว พยายามอ้อนวอนขอกระดาษมาพับเองที่บ้านก็ไม่ให้ เลยได้แต่รูปมา เซงเบย

ไฮไลท์ของห้าง Mart is อยู่ที่โชว์ปิกาจูครับ ขอบอกว่าน่ารักมากกกก อมยิ้ม02อมยิ้ม02 ไม่รู้จะบรรยายเป็นคำพูดยังไง เอาเป็นว่าไปดูเองเลยครับ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
หมายเลข 5 : Inside Pikachu

อยู่ที่สถานีรถไฟ Minatomirai (ติดกับ Mart is) เป็นปิกาจูยักษ์เป่าลมให้เด็กเข้าไปข้างใน (เสียเงิน)

นอกจากนั้นความน่ารักมันอยู่ตรงที่ เวลาที่ระบายลม (ตอนคนออกคน) หูของปิกาจูมันจะล้มลงมา พอปิดทางเข้าหูก็กลับมาตั้งเหมือนเดิม

หมายเลข 6 : ฟุตบอล

สถานที่เป็นสนามฟุตบอลท้องถิ่น แล้วที่นั้นจะมีร้านขายของที่ระลึกสำหรับทีมฟุตบอลที่นั้น ก็มีการเข้าร่วมด้วย แต่ของมันน้อยมาก แถมอยู่ไกล ทำให้คิดว่า ไม่น่าไปเลยตู ร้องไห้

หมายเลข 1 : ปิดเร็วจัง..

มันปิด 5 โมงเย็นครับ ตอนนั้นเราลืมดูเวลากันด้วย ไปไม่ทันเลย T T แต่รู้สึกว่าเป็นขายของหรืออะไรเนี่ยแหละ

หมายเลข 4 : สวนสนุก

ภาพจำของเมืองโยโกฮามาสำหรับผมก็คงเป็นชิงช้าสวรรค์ ที่อยู่ร่วมกับสวนสนุก ในevent นี้ ทางสวนสนุกก็ได้จัด exclusive สำหรับแฟน Pikachu โดยเฉพาะ คือบัตรเข้าเป็นลายปิกาจู ข้างในกระเช้าเป็นลายปิกาจู ซึ่งทั้งหมดนี้ผมบอกตามตรงว่า [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

แถมแพงด้วย ทำให้เราถ่ายรูปแค่ปิกาจูเรียงแทนไปก่อน

โซนสุดท้าย (ของผม) คือ

---วงสีแดง---

หมายเลข 2 : สแตมป์

เป็นแคมเปญของห้างชื่อ Yokohama World Porter ที่จะวางสแตมป์ตัวโปเกม่อนให้ปั้ม 4 ชั้น ซึ่งผมเข้าใจว่าทั้งสี่คือตัวละครสำคัญในเรื่อง Pokémon XY the movie

ตอนแรกเราคิดชั้นที่ 5 มันเขียนว่า ball (ボ−ル) แถมมันมีรูปลูกโปเกบอลอีก เลยเข้าใจผิดว่ามันแจกโปเกบอล 555 พอไปถึงสิ่งที่ได้คือ...

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

พอมานั่งอ่านอีกทีมันไม่ได้เขียนว่า ball (ボ−ル) ครับ มันเขียนว่า goal (ゴール) ต่างหาก

เม่าฝนตก

หลังจากนั้นก็ไม่ได้ไปจุดอื่นแล้วครับ เพราะมันเริ่มมืดแล้วด้วย

สรุป แม้ว่าจะไม่ได้ครบทุกจุดอย่างที่ตั้งเป้าไว้ แต่แค่นี้ผมก็สนุกสุดๆแล้ว ได้เห็นหลายๆอย่าง

ข้อคิด (มีด้วย !)

1. ผมได้เห็นว่าการ์ตูนมันช่วยผลักดันและพัฒนาประเทศญี่ปุ่นยังไง มันไปไกลว่าการ์ตูนสำหรับเด็กดูมาก
ผมว่าคนที่ชอบพูดว่าการ์ตูนมันไม่เห็นมีประโยชน์นิ อยากจะให้มาดูที่ญี่ปุ่นจริงๆว่าที่ผมพูดมันเป็นยังไง

2. ผมได้เห็นการทำงานของคนญี่ปุ่นที่ทำกันเป็นทีมมากๆ event แบบนี้มันต้องอาศัยความร่วมมือกับคนที่จังหวัดในการจัด มันไปไกลกว่าแค่เป็นแคมเปญโปรโมทหนัง มันเป็นการส่งเสริมการท่องเที่ยวอย่างมีประสิทธิภาพมาก เพราะทำให้คนที่มาร่วมงานนี้ทำความรู้จักกับจุดเด่นต่างๆของเมือง ขนาดผมเดินผ่านๆไปจุดอื่นๆของเมือง ผมยังรู้เลยเลยว่าแต่ละห้างเป็นไง Nippon Maru คืออะไร

ถ้ามีแคมเปญอย่างนี้ในประเทศไทยก็คงดี

สุดท้าย ผมขอขอบคุณทุกคนที่เข้ามาอ่านนะครับ ถ้ามีอะไรเกี่ยวกับปิกาจูอีกจะมาอัพเดต เพราะผมยังอยู่ที่โตเกียวอีกสักพัก น่าจะเจออะไรบ้าง อิอิ

แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่