เจอเขาถามกันมาในกลุ่มเฟส อยากทราบกฏหมายที่ถูกต้องจริงๆอ่ะค่ะ

เห็นเขาถกเถียงกันอยู่
บ้างว่าผิดตั้งแต่ปล่อยให้ขับ
บ้างว่าผิดทั้งคู่
บ้างว่าเจอเด็กขับอยู่ให้ไปชนเลยยังไงเด็กผิดเพราะไม่มีใบขับขี่ ฯลฯ
กรณีอยากรู้จากกฏหมายที่ถูกต้องว่าไงบ้างอ่ะคะ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 2
เรื่องรถชน เด็กถูก เพราะเป็นรถทางเอก(ทางตรง) รถทางโท(ออกจากซอย) ต้องรอให้ทางเอกว่างก่อน หรือรอจนปลอดภัยจึงจะออกได้ครับ

แต่เด็กผิดฐานไม่มีใบอนุญาตขับขี่รถจักรยานยนต์ มันเป็นความผิด คนละกรรม กันน่ะครับ ไม่เกี่ยวกัน ข้อนี้ก็โดนปรับกันไป

ฝ่ายนู้น ต้องชดใช้ให้ฝั่งเด็ก ค่าซ่อมรถ ค่ารักษาพยาบาล ค่าสินไหมทดแทน

แต่แม่เด็กผิดมากๆในทางจริยธรรม(ไม่ใช่ทางกฎหมาย) ที่ปล่อยให้ลูกตัวแค่นี้ ขี่รถออกมาร่วมกับผู้อื่นบนถนน วุฒิภาวะ เขาไม่มีหรอกครับ เด็กอายุแค่นี้ ตัวก็นิดเดียว ขาก็แทบจะไม่ถึงพื้น เกิดอะไรขึ้นมา จะเอารถอยู่ไหม ทักษะขับขี่รถก็ยังน้อย ถามจริงๆแม่เด็กไม่กลัวลูกไปตายหรือพิการหรือไงครับเนี่ย?
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่