[CR] ●•♪.。ชาร์ตพลังที่สังขละบุรี.。♪•● [[แบกเป้ นั่งรถไฟ ไปรถอะไรต่อมาดูกัน ]]

สังขละบุรี เป็นที่ๆอยากไปมานานแสนนาน
ไม่หาโอกาสมาตั้งนานแล้วน้อ แต่วันนี้ได้มาสัมผัสซะที [ชื่นนนใจ]
09 -11 / 08 / 2557
ทริปนี้มากับเพื่อนซี้ขาลุยคนนึง ตั้งแต่การจะเดินทางไปหรือจองที่พักเราคุยกันง่ายๆมากไม่แพลนอะไรเยอะ
ลุยกันหน้างานคงจะมันส์ดี เราคิดกันอย่างงี้ค่ะ แล้วการเดินทางอันแสนพิเศษก็เริ่ม...

เราตัดสินใจซื้อตั๋วรถไฟแบบรถไฟท่องเที่ยวกันค่ะ เพราะคิดว่าเวลาน่าจะไม่เลทเท่าไหร่แถมได้แวะเที่ยวระหว่างทางนิดนึง
แต่!!!ก็เลทอยู่ดีค่ะ 555++

04.30 น. คือไม่รู้ว่าตื่นเต้นหรือออกจากบ้านกันไวไป เลยถึงซะเช้าเกิ๊นนนน [เวลาว่างนี้หรอมิต้องห่วง...คือถ่ายรูปๆๆ]

รูปนี้วาดระหว่างรอเวลารถไฟออก และ ระหว่างเพื่อนหลับzZZ  (ก็เวลามันเยอะเกิน)

เราได้นั่งโบกี้แรกเลย หัวรถไฟกำลังมาต่อละ เย่จะได้ออกเดินทางแล้ววว

จัดแจงจับจองที่นั่ง พร้อม!! แล้วเวลาสนุกก็เริ่มแล้วสิ

บ๊ายบายนะกรุงเทพฯ ทิ้งงาน ทิ้งความวุ่นวาย แป๊ปน๊าาา ^^
รถไฟเที่ยวนี้ 6.30 น. แต่เลทไปนิดนึง 6.43 น. ปู๊นๆๆ ออกจากหัวลำโพง วู้วววว
ระหว่างทางนายสถานีมาตรวจตั๋ว ที่นั่งทุกคนโดยกระจายหมดเลยเพราะเค้าเปลี่ยนขบวนรถไฟ
แต่ก็ไม่ได้นั่งแยกกันนะคะ เค้าค่อยๆจัดที่นั่งให้ลงตัว
เรากับเพื่อนโชคดีกว่านั้น ที่นั่งข้างๆเราสองคนไม่มีคนมานั่งค๊าาา สบายเลยเรา 4 ที่นี่เราครอง ฮ่าๆ

รถวิ่งไปซักพัก 8.10 น. ถึงนครปฐม
เจ้าหน้าที่ประกาศรถออก 8.45 น. จากนั้นปล่อยทุกคนเดินลงไปซื้อของกินตามอัธยาศัย
เรากับเพื่อนก็เดินไปไม่ไกลค่ะ ขี้เกียจวิ่งกลับ ก็ซื้อข้าวเหนียวหมู ไก่ทอด กาแฟ รองท้องกันไป (:

วิ่งมาอีกพักนึง 10.30 น. เราก็ถึงสะพานข้ามแม่น้ำแคว เจ้าหน้าที่ก็มาประกาศเวลาจอดให้เดินเที่ยวตามเดิม
วันนี้เป็นวันหยุดยาว คนเลยเยอะเป็นพิเศษ เดินไปถ่ายรูปนี่ไม่ต้องหาที่โล่งเลยแหละ 55++
11.10 น. รถไฟออกจากสะพานข้ามแม่น้ำแคว (อย่างช้าๆ)
ต่อจากนี้จะได้ผ่านตรงไฮไลด์ คือทางรถไฟสายมรณะ มีเวลาพอให้หลับได้ตื่นสองตื่น

ระหว่างทาง สดชื่นนนนอยย่างบอกไม่ถูกเลยค่ะ ได้แต่ สูดลมมันเข้าไปให้เต็มปอด ^^

12.45 น. ถึงถ้ำกระแซแล้วว ตอนนี้รถไฟจอดตั้งหลักเพื่อที่จะแล่นผ่านทางรถไฟสายมรณะอย่างช้าๆ
นักท่องเที่ยว ช่างภาพ มารอเก็บรูปกันพอสมควรเลย

คนนี้ถ่ายพวกเรา เราเลยถ่ายกลับ (สู๊งสูงเนอะ)

ใช้เวลาพักนึงในการค่อยๆแล่นผ่านให้ถ่ายรูป อีกฝั่งตืดหน้าผาก็สวยนะคะ แต่เราไม่ได้เดินไปดู (คนเยอะ)
จากนี้ข้างหน้าก็จะถึงจุดหมายปลายทางของเราแล้วค่ะ น้ำตกไทรโยคน้อย
ก่อนถึงก็ไม่ลืมบอกเจ้าหน้าที่ค่ะ ว่าหนูไม่กลับนะคะ จะไปต่อ ^___^

ระหว่างอยู่บนรถไฟ อารมณ์สุนทรีย์เกิดค่ะ วาดอะไรเล่นๆ คิดถึงอะไรเรื่อยเปื่อย (:

ถึงแล้วค่ะ เกือบๆบ่ายสองได้ น้ำตกไทรโยคน้องที่รอคอย
ยังๆๆ นี่แค่ครึ่งทางนะคะ จากนี้ต่อรถสองแถว (คนละ 20บาท) เพื่อที่จะไปตรงน้ำตก
เป็นที่ๆเราจะหารถไปสังขละบุรีกันต่อค่ะ
ระหว่างข้ามถนนไป เพื่อที่จะหาโบกรถไปต่อ (คุยกันนะคะว่าจะมีใครรับป่าวว๊าาา)
แต่แล้วโชคก็เข้าข้างค่ะ รถเมลล์แดง ประจำทางไปสังขละฯก็มาพอดีเลย โบกสิคะรออะไร ฮี่ๆๆ
ค่ารถคนละ 130 บาท ที่นั่งบนรถไม่เต็ม เลยนั่งแยกกับเพื่อน
ระหว่างทางฝนตก!!! ชิลล์ไปนะอากาศ ความเย็นสบายเริ่มมา ซักพักไม่เย็นละ หนาวเลยจ้า

ประมาณ 15.20 น. ถึงทองผาภูมิ เค้าบอกให้ลงต่อรถไปสังขละฯอีกคันนะ (คือเค้ารอรถไฟฟรีที่กำลังจะมาถึงด้วยค่ะ)
เห็นม๊ะจริงๆนั่งรถไฟฟรีกันมาก็ได้ 55++ ใกล้ห้องเพื่อนด้วย
แต่ก็ไม่เป็นไร ระหว่างนี้เราก็หาอะไรกินรอค่ะ ซึ่งไม่พ้นข้าวเหนียวไก่ย่าง

ประมาณ 16.00 น. เราก็ได้เดินทางออกจากทองผาภูมิมุ่งหน้าสู่สังขละบุรีแล้วค๊าาา
หนทางอีกยาวไกล แต่ไม่รู้สึกเหนื่อยเลยยยย

ทางที่เราไปกัน นึกว่าอยู่เหนือ โค้งแล้วโค้งอีก โค้งอีกโค้งแล้ว ไม่หมดซะที
เรานั่งรถเมลล์ลม ทำให้เวลาถึงเนินที่เป็นทางขึ้นหรือทางลง ต้องค่อยๆไปแบบค่อยๆมากๆ ฮ่าๆ
ได้ฟิลล์จริงๆ ระหว่างทางมีแต่ป่าเขา อากาศเลยจะหนาวมาก
ตอนแรกเราไม่ปิดกระจก จะรับลมค่ะ หลังๆทนไม่ไหว 55++

ระหว่างนี้ก็มองวิว + ฟังเพลงไป โหยอะไรจะสุขปานนี้
เวลานี้แค่เพลงที่ชอบบรรยากาศที่ใช่ ไม่ต้องอะไรแล้วจริงๆ (:

หกโมงเย็น ถึงซะทีสังขละบุรี เย่ๆๆ ถึงพร้อมฝนโปรยปราย
ตัวนี้เป็นแมวร้านข้างๆเซเว่นค่ะ ชื่อเหมียว หน้านางหยิ่งได้ใจริงๆ

พอแวะเซเว่นซื้อของกันเรียบร้อย ทีนี้ก็โทรหาที่พักของเราค่ะ พี่เค้าบอกประมาณกิโลนึง นั่งวินมาได้นะ
เพื่อนเรา ไม่เป็นไรค่ะอากาศชิลล์ อยากเดิน!!

จะยังไงล่ะคะ เดินสิ 55++ ระหว่างทางก็มีคำถามว่า
อะไรเอ่ยจะถึงแต่ไม่ถึงซะที
คำตอบนะ ที่พักของเรานี่ไง ฮาาาาาาาาาาาาาาาาา
ในรูปไกลลิบๆนั่นคือที่เราเดินกันมา แล้วก็ยังไม่ถึงน๊าาาาา 55++ เอ้าฮุยเล่ฮุยๆ

แท่นแท๊นนนนนนนน จากที่เดินกันมากิโลแม้วก็ถึงซะที

เล่าถึงที่พักเรานินึง
ที่นี่เป็นที่ๆเพื่อนเราเปิดรูปให้ดู ว่าน่าพักม๊ะสวยดีเนอะ แต่ห้องน้อยจังมีแค่ 4 ห้อง
เราก็บอกเออเต็มแน่ๆเลยว่ะ หยุดยาวแบบนี้ไม่น่ารอด
จนต้นเดือนสิงหาคม เพื่อนก็เปิดมาอีกรอบ เราก็บอกลองโทรดิเผื่อได้ (นี่คือพูดขำๆ เพื่อนก้โทรแบบขำๆ)
สุดท้ายกรี๊ดลั่นออฟฟิศเลยค่ะ ว่าจองได้ โอ้วคุณพระ!!

ที่นี่ คืนละ 700 บาทค่ะ ไม่มีแอร์นะ
พอมาถึงก็ไม่ผิดหวังนะคะ เรียบง่ายสไตล์ญี่ปุ่นเลย เดินทีได้ยินยันห้องข้างๆ

นี่คือเตียงดูดวิญญานค่ะ นอนปุ๊ปไม่อยากลุกเลย 55++ สบายจริงๆนะ

ให้ดูตอนกลางวันมั่ง ชิลล์เฟร่ออม๊ะ ^^

โม้เรื่องที่พักพอแระ พอเราถึงที่พักกับเพื่อน สิ่งแรกคืออาบน้ำสระผมเลยจ้า ขอบอกว่ามอมแมมมว๊าก

คร่อกฟี้ เด๋วพรุ่งนี้มาต่อนะคะ ตอนนี้ง่วงของจริงโม้เพลิน 55+
ชื่อสินค้า:   สังขละบุรี,สะพานมอญ,กาญจนบุรี,รถไฟ
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่