ความรู้สึกหลังจากดู แผลเก่า

เพิ่งไปดูเสร็จมาสดๆร้อนๆเลยค่ะ เห็นกระทู้หลายๆกระทู้มาสปอยแล้วอดใจรอไม่ไหว
ถ้าถามว่าสนุกไหม ก็สนุกค่ะ ไม่เคยดูเวอร์ชั่นเก่าเลยไม่สามารถบอกได้ว่าดีกว่าหรือแตกต่างยังไง
บอกก่อนว่ามีสปอยนิดหน่อยนะคะ

ในเรื่ององค์ประกอบภาพ เสียง สวยงามมากค่ะ  ส่วนเรียมในตอนแรกๆจะขัดตาไปบ้าง แต่ก็พอถูไถได้ค่ะ
แต่เรียมในเวอร์ชั่นเมืองกรุงบอกเลยค่ะว่างามหยดมากกกก ไม่อาจละสายตาได้เลยค่ะ
ใหม่เป็นคนที่ขึ้นกล้องมากๆค่ะ
ส่วนพี่ขวัญเราว่าฝีมือการแสดงยังไม่พีคพอ ฉากอารมณ์ยังทำให้อินไม่ค่อยได้น่ะค่ะ อันนี้จากความรู้สึกเรานะคะ
แต่เรียมส่งอารมณ์มาให้ดีมาก ที่จริงถ้าขวัญทำได้พีคกว่านี้หลายฉากอาจจะพรากน้ำตาเราไปได้เลยค่ะ
ส่วนนักแสดงอื่นๆโดยเฉพาะรุ่นใหญ่ อย่างพี่นก พี่อ๊อฟ เราให้ผ่านเลยค่ะ โดยเฉพาะพี่อ๊อฟในบทพ่อของขวัญ
ยิ่งฉากตอนที่ไปบอกบุญลูกบวช ทำเราน้ำตาคลอเลย มันมีความรู้สึกแบบทั้งดีใจ ภูมิใจที่จะได้เห็นลูกบวช
จนถึงฉากที่เห็นลูกตายนี่มันเจ็บมากๆ พี่เค้าแสดงออกมาได้เต็มร้อยมาก นับถือเลยค่ะ
คือมันเป็นซีนอารมณ์ที่ต่อเนื่อง ดูแล้วไม่ติดขัดเลยค่ะ

ส่วนตัวบทเราว่ายังอ่อนอยู่ในบางฉาก คือมันไม่พีคสุด ตอนกำลังจะเศร้าก็ไม่สุดเหมือนพอกำลังจะพีคแล้วก็เบรกอารมณ์ไปซะอย่างนั้น
ขัดใจมากค่ะตรงนี้ หลายๆฉากที่ทำให้มันบีบคั้นได้กว่านี้น่าเสียดายมาก ซึ่งเรื่องนี้เสียน้ำตากับฉากสุดท้ายฉากเดียวเลยค่ะ
ถึงในเรื่องพี่ขวัญจะใจร้อน เลือดร้อน เอะอะทำร้าย บางทีเหตุมันก็เบาไปหน่อย ทำให้ไม่ค่อยน่าเชื่อ แต่กับบทที่เป็นแค่ชาวบ้านลูกชาวนา นักเลงเลือดร้อนถือว่ายังให้ผ่านอยู่  ส่วนพวกเพื่อนๆพระเอกพอเป็นสีสันให้กับเรื่องได้ค่ะ  

ส่วนฉากที่ต้องพูดถึงคือฉากสาบานรักของขวัญและเรียม เราชอบมากค่ะ
โดยเฉพาะตอนที่เรียมพูดว่าจะรักกันแบบซื่อๆ คือมันให้ความรู้สึกแบบรักแบบชาวบ้านจริงๆอ่ะค่ะ
รักที่ไม่ต้องมีอะไรมาก แค่ว่ารักกันก็พอแล้ว

ส่วนเพลงประกอบไม่ต้องพูดถึงหลายฉากที่ได้อารมณ์ก็เพราะเพลงประกอบด้วย
เพราะมากๆ
http://www.youtube.com/watch?v=Bv8XqGrenWQ
http://www.youtube.com/watch?v=UbOjpz7JdzM

ถ้าให้คะแนนเรื่องนี้ให้ 7/10
พาครอบครัวไปดูได้นะคะ ไม่ได้มีฉากหวือหวาแต่อย่างใด อาจมีฉากจูบบ้างเล็กน้อยแต่ไม่ได้น่าเกลียดค่ะ

แล้วคนที่ไปดูแล้วชอบฉากไหนกันบ้างคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่