โดนแท็กซี่ดอนเมืองบวกค่าน้องแมวเพิ่มเป็นเท่าตัว

คือเรามาจากบ้านที่ต่างจังหวัดลงเครื่องที่ดอนเมือง เวลา 22.00  
ปกติมาตอนกลางวันจะเดินไปขึ้นแท็กซี่ตรงขาออกชั้นบน เพราะจะไม่เสียค่าเซอร์วิสสนามบิน
แต่เมื่อวานเรามาถึงดึกคิดว่าด้านบนคงไม่มีแทกซี่แล้ว เลยเดินมาต่อแถวแท็กซี่สนามบิน
พอถึงคิวเรา เราถามว่ารับไหมคะมีน้องแมวอยู่ในกรง เขาบอกไม่ๆ เราก็โอเคถอยกลับมารอ
เรากะจะเดินออกไปเรียกแท็กซี่ตรงถนนหน้าดอนเมืองแล้ว
แต่พี่พนักงานมาพูดกับเราว่า เดี๋ยวพี่จะไปถามเค้าก่อนนะ ถ้าเค้ารับค่อยไป
แล้วซักพักมีพี่ผู้ชายมาโวยวายว่าทำไม!! มันไม่รักสัตว์หรอทำไมไม่รับกันวะอะไรนักหนา!!
พอพี่เค้าไปถามลุงคนนึงเค้าก้อบอกไม่รับๆ (อาจจะเป็นเพราะหนูยืนอยู่ในกลุ่มชาวต่างชาติรึป่าว ?)
พอพี่เค้าไปถามพี่คนนึง คนนั้นตอบว่า มา!!! มันจะยุ่งยากอะไรประสาแมวบ้านผมก็เลี้ยง
เราก็สบายใจเลย เจอทาสแมวด้วยกันแล้ว ก็เดินทางมาเรื่อยๆ

พอถึงบ้าน เราถามเป็นเท่าไหร่ แท็กซี่บอก 300
ค่าแท็กซี่ 160 บาท + ค่าสนามบิน 50 บาท แต่แท็กซี่บอก +100 บาทค่าแมว
เรา : ห๊ะ มีค่าแมวด้วยหรอพี่ ?
แท็กซี่ : มีดิ! ก็พี่ผู้ชายที่อยู่สนามบินบอกจะจ่ายให้ เขาบอกจะบวกเพิ่มให้ร้อยนึงไง
เราก็งง เอ้า เราไปบอกเขาเมื่อไหร่ว่าจะจ่าย หนูไม่ได้บอกพี่เขาเลยว่าจะเพิ่มค่าแมวให้พิเศษ
แท็กซี่ : พี่ก็ไม่รู้ เขาบอกมาไงว่าเพิ่มค่าแมวให้ร้อยนึง ไม่งั้นพี่จะมาทำไม
เรา : อึ้งมาก ได้แต่พูดว่าเอาแพงจังพี่ทำไมไม่ตกลงกับหนูก่อน
เราก็จ่ายไป มันทำไรไม่ได้ โมโหก็โมโห ลงรถเดินอ้อมรถไปฝั่งคนขับแล้วบอกพี่ๆหนูมีไรจะให้ ล้วงกระเป๋ายกนิ้วกลางให้ โมโห!

เพื่อนๆพี่ๆน้องๆชาวพันทิปเจอพฤติกรรมชวนโมโหจากแท็กซี่มาแชร์ประสบการณ์ให้ฟังบ้างนะคะ
กระทู้นี้เป็นกระทู้แรกของเราผิดพลาดยังไงขอโทดด้วยนะคะ

ปล.แท็กซี่ดีๆก็มีเยอะนะคะ แต่คนนี้ไม่ไหวจิงๆ
ไม่ได้จะมาเรียกร้องอะไรนะคะ แค่อยากเตือนชาวพันทิปว่าก่อนขึ้นต้องถามก่อนว่าจะเก็บค่าน้องแมวน้องหมาไหม ไม่งั้นจะเป็นแบบนี้

ขอแก้ไขให้อ่านง่ายและเข้าใจมากขึ้น
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่