(บันทึกติ่ง) พบปะ-ร่วมภาพถ่าย-ขอลายเซ็น Daniel Radcliffe หลังการแสดงละครเวที The Cripple of Inishmaan ณ New York City !

สวัสดีครับ
เมื่อเดือนที่แล้วผมมีโอกาสได้ไปเที่ยว New York ประมาณ 2 สัปดาห์ เป็นทริปตะลุยดู Broadway 9 เรื่อง
ซึ่งถ้าใครสนใจเรื่อง Broadway ขอให้ไปอีกกระทู้ของผม http://pantip.com/topic/32348843 ได้เลยครับ
เพราะกระทู้นี้เราจะไม่พูดเรื่องละครแต่อย่างใด เราจะเจาะลึกเรื่องการติ่ง Daniel Radcliffe ล้วน ๆ 555

จริง ๆ ผมไม่ใช่แฟนพันธุ์แท้ของ Daniel Radcliffe แบบติดตามเรื่องราวชีวิตตลอดขนาดนั้น
แต่เป็นแฟน Harry Potter ทั้งนิยายและภาพยนตร์
เลยได้รู้จักกับ Daniel Radcliffe มากว่าสิบปี ตั้งแต่เป็นเด็กน้อยเสียงยังไม่แตก จนเป็นผู้ใหญ่เต็มตัวอย่างทุกวันนี้
ก็รู้สึกผูกพันเหมือนเป็นญาติผู้ใหญ่ Daniel คนหนึ่ง 555 (...แต่แก่กว่าไม่กี่ปีนะครับ.)

ตอนแรกผมไม่รู้หรอกว่า Daniel มาเล่นละครเวทีอยู่ New York
เพิ่งรู้ตอนเห็นป้ายโฆษณาใน Time Square ซึ่งเป็นย่านโรงละคร Broadway ใน New York นี่แหละ
ตอนแรกก็ไม่ได้กะจะดู เพราะตั๋วละครเรื่องนึงก็หลายพันบาทอยู่ แถมเรื่องอะไรก็ไม่รู้จัก
แต่มาเห็นว่าละครเรื่องนี้เล่นที่ New York แค่ไม่กี่เดือน และอีกแค่ 2-3 สัปดาห์ (นับจากวันที่เห็นป้ายโฆษณา) ก็จะเลิกแสดงที่ New York แล้ว
นี่ฟ้าคงให้โอกาสเราต้องมาดูแล้วล่ะ 555 เลยตัดสินใจซื้อตั๋วไป
นั่งแถวที่ 2 จากหน้าสุด ตรงกลางเลย

ผมซื้อตั๋วรอบวันพฤหัสที่ 10 ก.ค. ที่ผ่านมา โดยที่ซื้อล่วงหน้าไว้ 4 วัน
ตอนแรกก็กะว่าคงจะรอเจอ Daniel ตอนออกจากประตูนักแสดง ทักทาย+แจกลายเซ็นก่อนขึ้นรถนั่นแหละ
แต่ปรากฏว่าละครอีกเรื่องที่ผมดู นักแสดงบางคนไม่ยอมออกมาเจอแฟน ๆ
เลยแบบ...เอ๊ะ แล้วถ้าวันที่เราดู Daniel เกิดเหนื่อย ออกมาแล้วรีบวิ่งขึ้นรถเลยล่ะ
ผมเลยคิดว่าหาเวลาไปวันอื่นด้วยดีกว่า
เพราะผมไปชมละครบรอดเวย์เรื่องอื่นแทบทุกวันทั้งสัปดาห์ และละครแทบทุกเรื่องมันก็จะเริ่มเล่นเวลาเดียวกัน จบเวลาใกล้เคียงกัน
พอผมดูเรื่องไหนจบก็สามารถเดินไปรอดู Daniel ออกมาจากประตูนักแสดงได้หลายวัน

วันแรกที่ไปคือวันอังคารที่ 8 ก.ค.
พอดูละครเรื่องอื่นจบ เดินมาถึงโรงที่ Daniel เล่น Daniel เพิ่งออกจากประตูมาแป๊บเดียว ได้ยินเสียงกรี๊ดดังเลยครับ
แต่เนื่องจากแฟน ๆ คนอื่นที่มารอ เค้ามายืนกันนานแล้ว ผมเลยเข้าไปใกล้ ๆ ไม่ได้
...ไม่เป็นไร ถือว่าเรามาดูลาดเลาก่อน เดี๋ยวค่อยวางแผนทีหลัง 555
แต่คือตื่นเต้นมากเหมือนกัน เฮ้ยยย นี่มันเด็กน้อยที่เราเคยเห็นมาตั้งสิบกว่าปีนี่หว่าาา โตขึ้นเยอะ (มาก) นะเนี่ย

หลังจากเจอวันแรกแบบเห็นไกล ๆ แบบเข้าไม่ถึง
ก็เริ่มใจฝ่อเล็ก ๆ ว่าแล้ววันอื่นจะได้เข้าใกล้ แบบขอลายเซ็น ขอถ่ายรูปได้มั้ยวะเนี่ย
แต่อีกใจก็คิดว่าน่าจะได้แหละ แถมยังไป Toys' R Us ที่อยู่ในย่านนั้น
เพื่อไปซื้อ Chocolate Frog และ Bertie Bott's Every Flavour Beans ให้ Harry ...เอ้ย Daniel ด้วย คือติ่งมาก 55

---

วันถัดมา พุธที่ 9 ก.ค. วันนี้ Daniel มีแสดงสองรอบ คือบ่ายสองกับสองทุ่ม
และผมก็ดูละครเรื่องอื่น 2 เรื่องรอบบ่ายสองกับสองทุ่มเหมือนกัน
หลังดูละครเรื่องแรกจบ เลยลองเดินไปที่โรง Daniel มีคนยืนรอน้อยมาก
เลยลองถามคนที่รอดู เค้าบอกว่ามีเจ้าหน้าที่มาบอกว่ารอบนี้ Daniel ไม่ออกมา แต่เค้าแค่ลองรอดู เผื่อฟลุก
ผมยืนรออยู่ประมาณ 2 นาที ก็ยอมแพ้ ไปเดินเล่นดีกว่า 555

มาใหม่ตอนหลังรอบ 2 ทุ่มแสดงจบ
คราวนี้พยายามต่อแถว อยู่ห่างจากรั้วเหมือนกัน ต้องฝ่าด่านประมาณ 5-6 คน
แต่ลุงข้างหน้า 2 คนอยู่ ๆ ก็ถอดใจ เดินออกซะงั้น ผมรีบแทรกทันที
และก็ค้นพบว่าทุกคนเป็นแฟนคลับที่คิดถึงส่วนรวมมาก
พอคนที่อยู่หน้าสุดได้ถ่ายรูปหรือได้ลายเซ็นแล้วก็จะรีบเบียดตัวออกไป ให้คนอื่นได้เข้ามาแทน ซาบซึ้งมาก

-วินาทีตื่นเต้น-
ตอนที่ Daniel มาอยู่ด้านหน้าผม (แต่ยังมีคนอยู่หน้าอีก 1-2 คน)
ผมเอากระดาษโพสท์อิท ที่เขียนข้อความเตรียมไว้ว่า ให้ช่วยเซ็นเคสไอโฟนกับเซ็นบนตั๋วให้หน่อย
ส่วนกบช็อกโกแล็ตให้เป็นของขวัญ 555 จากผู้ที่เดินทางมาจากไทยเพื่อชมละครพรุ่งนี้ !
แล้วผมก็ยื่นไอโฟน+ตั๋ว+กบช็อกโกแลต+โพสท์อิทแผ่นนั้นไป
ซึ่ง Daniel กำลังง่วนกับการเซ็นให้คนอื่น
พี่บอดี้การ์ดหน้าดุเลยรับของผมไป อ่านโน้ต แล้วเอาไอโฟนกับตั๋วให้ Daniel เซ็น เย้ !
ณ จุดนี้ประทับใจพี่การ์ดหน้าดุมาก จริง ๆ แล้วเค้าใจดีนะ 555
สักพักผมก็มาถึงหน้ารั้วได้ แต่ Daniel เดินเลยจุดที่ผมอยู่ไปแล้ว
แต่คนใกล้ ๆ ผมก็ยื่นไอโฟนขอถ่าย selfie ผมก็ยื่นบ้าง ปากพะงาบ ๆ ว่า "Selfie please"
และ Daniel ก็ย้อนถอยหลับมาหยิบไอโฟนคนข้าง ๆ ผมมาถ่าย Selfie
(ซึ่งหน้าผมติดเข้าไปด้วย และจำได้ว่าตัวเองยิ้มเข้ากล้องด้วย กะว่าถ้าไอโฟนตัวเองไม่ได้ถ่าย ก็จะขอรูปจากคนนี้แหละ 55)
และพอคืนมือถือให้คนข้าง ๆ Daniel ก็หันมารับไอโฟนของผมครับ เย้ๆๆๆ
ประเด็นคือแม้จะมีแฟนรออยู่อีกมากมาย แต่ Daniel ไม่ได้กดถ่ายแบบให้เสร็จ ๆ ไป
เค้ากดถ่ายให้ผมรูปแรกแล้วเบลอ เค้าก็กดให้ใหม่อีกหลายรูปครับ
สรุปว่ารวม ๆ แล้วทั้งเบลอบ้างชัดบ้าง ผมก็ได้รูป Selfie คู่กับ Daniel ที่ Daniel ถ่ายเองมา  6 รูป วะฮะฮ่าา

พอถ่ายเสร็จก็รีบถอยออกมาให้คนอื่นเข้าไปแทน
และส่งรูปไปอวดแทบทุกคนที่รู้จัก 55555

ถ้าใครสังเกตดี ๆ จะพบว่าลายเซ็นบนเคสไอโฟนกับบนบัตรไม่ค่อยเหมือนกัน
สาเหตุเป็นเพราะ... Daniel ถือเคสกลับหัวตอนเซ็นนั่นเอง... 555....

---

เดี๋ยวต่อในรีพลายครับ ตัวอักษรมันจะเกินลิมิต

ป.ล. เคยมีคนไทยมาติ่งก่อนผมแล้วนะครับ ตามอ่านได้ที่ http://pantip.com/topic/32144549/
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่