ขอคำแนะนำช่วงเวลา Backpack ไปญี่ปุ่นค่ะ

สวัสดีค่ะ ทุกๆคน เนื่องจากปีหน้าอยากไปญี่ปุ่นด้วยตัวเอง โดยจะไปคนเดียว จึงอยากขอคำแนะนำจากเพื่อนๆด้วยค่ะ
1. ช่วงเวลาที่ไป ไม่แน่ใจว่าควรไปช่วงไหนดี ระหว่าง
1) 18 - 22 กุมภาพันธ์ 2558 เป็นช่วงวันตรุษจีน ซึ่งบริษัทที่ทำงานอยู่ จะให้หยุดในวันที่ 19 ก.พ.
2) 29 พฤษภาคม - 2 มิถุนายน 2558 เป็นช่วงวันเกิด จขกท. และมีวันหยุดราชการ 1 วัน คือ วันที่ 1 มิ.ย. เป็นวันวิสาขบูชา
เนื่องจากไม่สามารถลางานได้เยอะ จึงจัดเวลาได้เท่านี้ และคงเลือกได้แค่ช่วงเดียว
รบกวนช่วยแนะนำหน่อยค่ะว่า ช่วงไหนน่าไปมากกว่า และตั๋วเครื่องบินช่วงไหนราคาถูกกว่า

2. โซนที่ควรไป ระหว่าง
1) โตเกียวและเมืองรอบๆ โดยจขกท.เคยไปโตเกียวกับทัวร์ที่ Shinjuku และในวันอิสระ 1 วันได้ไป Ikebukuro, Ueno และ Shibuya แต่ไปกับคุณแม่และเพื่อนคุณแม่ ซึ่งขาไม่ค่อยดี เลยไม่ได้เดินเยอะ ครั้งนี้เลยอาจไปเก็บตกและไปโซนที่ไม่เคยไปเพิ่มเติม เช่น Harajuku, ตลาดปลา Tsukiji, Odaiba และอยากไป Fujiko F. Fujio Museum ด้วยค่ะ
2) โอซาก้า เกียวโต นารา จขกท.เคยไปกับทัวร์ที่วัดโทไดจิ, วัดคิโยมิสึ และปราสาททองคินคาคุจิ โดยไปมาที่ละ 2 รอบแล้ว
ครั้งนี้เลยอาจไปที่อื่นๆ นอกจาก 3 ที่นี้ แต่ยังไม่แน่ใจว่า 5 วันจะน้อยเกินไปรึเปล่าสำหรับโซนนี้

รบกวนเพื่อนๆหรือผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่