ใครเป็นมอรมอนบ้างคะ พอดีเจอฝรั่ง2คนเขาแนะนำให้เข้าโบสถ์ เรานับถือพุทธจะไปได้ไหมคะ

คือว่าเมื่อวันก่อนเราเจอฝรั่ง2คนเขาเข้ามาทักและแนะนำเรื่องการล้างบาป เรานับถือศาสนาพุทธจะไปได้ไหมคะ
เราไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับศาสนาคริสต์เลยค่ะ เราลองหาข้อมูลในเนต น่าสนใจดีค่ะ อยากเข้าไปเรียนรู้ศาสนาคริสต์ดู

แต่เรารู้สึกตื่นเต้นและไม่กล้าเข้าไปค่ะ เพราะไม่เคยเข้าโบสถ์  แต่เราตกลงกับเขาแล้วว่าอาทิตย์นี้จะไป
แล้วเราสับสนอยู่ว่าศาสนาคริสต์แบ่งแยก เป็นคริสเตียน คาทอลิคเหรอคะ แล้วมีมอรมอนอีก มันต่างกันยังไงหรือคะ

แล้วถ้าเราเข้าไปแล้วเราต้องเปลืยนศาสนาเลยไหม ฝรั่ง2คนนั้นเขามาเผยแผ่ศาสนาเค้าในประเทศไทยใช่ไหมคะ
เขาต้องการให้เราเปลืยนศาสนาหรือเปล่า เรายังอยากนับถือพุทธอยู่เพราะครอบครัวเราก็นับถือพุทธค่ะ ทำมาตั้งแต่เกกิด

แล้วถ้าเรานับถือพุทธแล้วเราจะไปเรียนรู้ศาสนาคริสต์โดยที่ไม่เปลืยนศาสนาได้ไหมคะ เราให้ความเคารพทั้งสองศาสนา
เราไม่ได้ดูหมิ่นศาสนาไหนดีกว่าอะไรคะ เพียงแต่สนใจอยากจะลองศึกษาดูค่ะ  

ช่วยแนะนำทีค่ะ จะทำตัวยังไงเวลาไปโบสถ์ เรารู้สึกหนักใจค่ะ เพราะกลัวทำตัวไม่ถูก เราอยากไปแต่เรากลัวเราไม่เคยเข้าโบสถ์ค่ะ เราไปคนเดียวด้วยค่ะ

แล้วเขาจะใช้เวลานานแค่ไหนคะ เวลาเข้าโบสถ์ เห็นบอกว่าเริ่มตั้งแต่9โมงเช้า เราไปสายได้ไหมคะ หรือต้องไปตรงเวลาคะ

ช่วยแนะนำทีค่ะ คือสนใจแต่ไม่รุ้จะเริ่มต้นยังไงดีค่ะ
ขอบคุณมากค่ะๆๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่