เรียนจิตรกรรมทำงานอะไร ?

กระทู้คำถาม
คือ เราเรียนอยู่คณะศิลปกรรมศาสตร์ ที่มหาลัยแห่งหนึ่ง เรียนอยู่สาขาจิตรกรรม  เราตั้งใจอยากเรียนคณะนี้มากตั้งแต่ม.ปลาย แต่พอบอกใครๆว่าเราสอบติดคณะนี้ทุกคนจะถามว่า "จบมาทำไรกิน?"/"เรียนแล้วได้อะไร?"/"จบมาเป็นจิตรกรไส้แห้งหรือเปล่า?"/"เลี้ยงตัวเองครอบครัวได้หรือเปล่า?"
....เมื่อก่อนก็คิดว่าเรียนจบมาก็ทำงานอิสระที่ตัวเองชอบ อยากเปิดร้านสกรีนเสื้อ  ร้านทำป้าย แต่พอเจอคำถามพวกนี้บ่อยก็ทำให้ไขว้เขว ว่าอาชีพพวกนี้มันจะพอเลี้ยงตัวเองและครอบครัวได้มั๊ย? หรือใครมีอาชีพอะไรแนะนำบ้าง??ร้องไห้พาพันสงสัย
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ถ้ารักในสิ่งที่ชอบและมุ่งมั่น ผมว่ามันมีทางนะครับ
มีคนเคยกล่าวไว้ว่า ศิลปะไม่สอนให้วาดรูปเป็นแต่สอนให้ใช้ชีวิตเป็น อ.ศิลป์ พีระศรี
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่