ทำไมถ้าอยากหลุดพ้นถึงไม่บวชตลอดชีวิต

กระทู้คำถาม
ผมอยากทราบความคิดเห็นสำหรับคนที่เชื่อเรื่องเวียนว่ายตายเกิดนะครับ
คนที่เชื่อว่าตายแล้วสูญ ผมเคลียร์อยู่แล้ว ว่าไม่จำเป็นต้องบวช

คือในเมื่อต้องการหลุดพ้น และนิพพานโดยเร็ว ทำไมถึงไม่ไปบวชตลอดชีวิตครับ
เข้าใจว่าการบวชจะมีเวลาฝึกจิตมากกว่าเป็นฆราวาสแน่นอน ถ้าไปวัดป่า นอกจากนอน4-5ชั่วโมง ที่เหลือคือการฝึกจิตตลอดเวลา
ไม่เจอโลกที่สับสน วุ่นวาย มันน่าจะดีกว่าไม่ใช่เหรอครับ
ต่อให้ไม่ใช่มนุษย์เงินเดือนที่ทำงาน8ชั่วโมงต่อวัน ยังไงในโลกแห่งฆราวาส ก็ต้องเจอคนเยอะๆ มีกิเลสเข้ามากระทบจิตใจมากกว่าเพศบรรพชิต
มันน่าจะสำเร็จยากกว่านี่ครับ ผมว่าจริงๆแล้วถ้าอยากนิพพานเร็วๆ น่าจะต้องบวชตลอดชีวิตไม่ใช่เหรอครับ
ผมเข้าใจเหตุผลเดียวเท่านั้นที่เราไปบวชตลอดชีวิตไม่ได้ คือเรามีภาระทางบ้านหรือต้องดูแลคนในครอบครัวนั้นเอง
แต่ถ้าไม่ได้มีภาระดังกล่าว ยังมีเหตุผลอื่นอีกเหรอครับที่เราไม่ไปบวชตลอดชีวิต
หรือบางคนไม่รีบ คือแบบชาตินี้สะสมเฉยๆ ตายไปเอาแค่ไปอยู่ชั้นพรหมแล้วไปบำเพ็ญต่อ เหตุผลนี้หรือเปล่าครับที่เลยไม่มีความจำเป็นต้องไปบวช
คืออยากทราบเหตุผลเฉยๆน่ะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่