เหล่ากุ้ย บะหมี่อัศวิน พ.ศ.2548 อาหารอร่อย แต่!! "โคตรสกปรก"

เรื่องมีอยู่ว่าวันนี้ จขกท.ได้ไปกินอาหารที่ร้านนี้
ซึ่งปกติเป็นลูกค้าประจำค่ะ กินบ่อยมากกกก

ร้านนี้เป็นร้านขายอาหารหลายอย่างค่ะ
ตั้งอยู่ที่ถ.หัวหมาก ข้างๆกับเอแบควิทยาเขตหัวหมากเลย
หรือที่เราเรียกกันว่าหลังรามนั่นแหละค่ะ

ยอมรับค่ะว่าอาหารเค้าอร่อย
มีหลากหลายรายการให้เลือก
ราคาไม่แพง คนเยอะดีค่ะ
เห็นว่าเคยได้ออกรายการด้วย
แต่ชื่อเสียเค้าก็มีนะคะ เกี่ยวกับความสกปรก
แต่ไม่เคยเจอกับตัวค่ะ
จะเห็นบ้างก็คงเป็นตรงบริเวณทำอาหาร
ซึ่งดูสกปรกมากจริงๆ เช่น พนักงานยกเท้าวางบนโต๊ะเด็ดผักค่ะ พร้อมกับเด็ดผักไปด้วย ดูน่ากินนักแล ถ้าใครเคยไปกินร้านนี้คงทราบกันดีค่ะ
เพราะต้องเดินผ่านก่อนเข้าร้าน

เอาล่ะค่ะมาเข้าเรื่องกัน...
วันนี้เราก็สั่งอาหารตามปกติ
ระหว่างรออาหาร พนักงานก็เอาน้ำแข็งมาเสิร์ฟ
ปกติเป็นคนชอบกินชาค่ะ
เลยเลือกกินชาที่ทางร้านมีให้เป็นแบบเหยือกค่ะ
(ฟรีนะคะ แต่ถึงจะฟรี ก็ควรจะทำให้ดีหน่อย ไม่ใช่จะเน่าจะเสียยังไงก็ได้ สำหรับเรา ถ้าให้บริการฟรี แล้วไม่ดี ไม่ให้ดีกว่าค่ะ จะเสียลูกค้าเปล่าๆ)
หลังจากเทชาใส่น้ำแข็ง
ดูดไปคำแรก นี่แทบบ้วนทิ้งเลยค่ะ
คือรสชาติมันแปลก และที่สำคัญเหม็นมาก!
เราเลยเอากามาเปิดดมดู ปรากฏว่าเสียค่ะ เหม็นกว่าเดิมอีก ติดจมูกเลยค่ะคราวนี้
เราเลยเดินเอากาไปให้เด็กเสิร์ฟที่เค้านั่งเล่นกันอยู่สองคนดมดู ว่ามันเสียรึเปล่า
พอคนแรกดม ถึงกับเหวอเลยค่ะ เลยจะเอาไปให้คนที่สองดม
คนที่สองบอกว่า ไม่ดม เสียก็คือเสียนั้นแหละ
คือเค้าพูดแบบไม่ได้รู้สึกตื่นเต้นไรเลย
เราก็เลยบอกอ้าว แล้วทำไงอ่ะ มีกาไหนที่ไม่เสียมั้ย เค้าบอกไม่มี เราก็เลยบอกงั้นเอาน้ำแข็งมาให้ใหม่ด้วยค่ะ
แล้วเราก็สั่งน้ำใหม่ไปตามระเบียบ

จบเรื่องนี้ไป เราก็ไม่ได้ติดใจอะไรแล้ว
แต่กลิ่นมันติดจมูกค่ะ ขมคอด้วย บรึ๋ยยย~

ถึงเวลาอาหารมา เราสั่งบะหมี่แห้งต้มยำไข่เดี่ยวค่ะ
เมนูนี่ไม่มีไรพิเศษค่ะ ผ่านไป

ไฮไลท์มันอยู่ที่ ออส่วนค่ะ
ออส่วนที่นี่อร่อยค่ะ เราชอบกิน
มาทีไรสั่งทุกครั้งค่ะ
วันนี้ก็เช่นเคยค่ะ สั่งมากินอีกแล้ว
โดยทั่วไป ออส่วนมันจะเละๆ หยึยๆหน่อยเพราะมีแป้ง กะซอส
เวลากินเราก็ไม่เลือกกิน ตักมากินทั้งคำเลย
กินจนจะหมดละค่ะ ตักเข้าปากเคี้ยวเท่านั้นแหละ
ก็ว่าอะไรมันกรึบๆ เหนียวๆ พอคายออกมา ปรากฏว่าเป็นหนังยางค่ะ
เรานี่แบบเสียอารมณ์ เลิกกินเลยค่ะ

รูปภาพประกอบค่ะ

ก็เลยเรียกพี่เค้ามาบอกค่ะ
คราวนี้ ดูจากลักษณะไม่น่าใช่เด็กเสิร์ฟธรรมดา
เพราะเห็นเค้าเป็นคนเก็บเงินด้วย
พอบอก เสร็จ เค้าก้ยิ้มให้ แล้วบอก "โทษที" แค่เนี้ยยยย !? แค่นี้จริงๆ

เอิ่มมมม คือคุณทำเหมือนไม่มีไรเกิดขึ้น
เหมือนมันเป็นเรื่องปกติ
ไม่แสดงความรับผิดชอบใดๆ ทั้งสิ้น
ทั้งที่ เรื่องความสะอาด เป็นสิ่งสำคัญสำหรับร้านอาหาร
เกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้น ก็กินไม่ลงละค่ะ
ไม่รู้ว่าอย่างอื่นจะมีอะไรปนมาบ้าง
ถึงไม่อยู่ในจานแต่อยู่ในหม้อ ใครจะรู้

ครั้งนี้ก็คงจะเป็นครั้งสุดท้ายละค่ะ
ที่จขกท.จะไปกินที่นี่
"เหล่ากุ้ย บะหมี่อัศวิน"
เพราะได้เจอกับตัวเข้าจริงๆแล้ว
สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็นค่ะ
ใครไม่เชื่อ ลองดูได้ค่ะ เชื่อว่าคงเจอดีเข้าสักวันอย่างจขกท.แน่ๆ
เพราะตัวเราเอง กินมา4ปีแล้ว
ได้ยินคนพูดมาก็เยอะ แต่ไม่เคยเจอกับตัว

ปล* เรื่องที่คนอื่นเล่ามา มีอยู่เรื่องหนึ่งเลยที่จำได้เน้นๆ เพราะพยานมีหลายคน ก็คือ วันนั้น กลุ่มเพื่อนได้ขับรถ ผ่านหน้าร้านพอดี ซึ่งเมื่อก่อนร้านนี้ เค้าจะขายข้างถนนด้วย เพื่อนเห็นมีพนักงาน แคะเล็บเท้า เสร็จแล้วก็ไปลวกเส้นก๋วยเตี๋ยวต่อทันที เห็นกันทั้งคันรถค่ะ เหตุการณ์นี้ ทำเอาเพื่อนเราเลิกกินกันทั้งแก๊งเลยค่ะ
ส่วนตัวเราไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ก็ก้มหน้าก้มตากินต่อไปค่ะT.T

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ออส่วนเมนูโปรด เราทานร้านนี้มา4ปีกว่าแล้วเหมือนกัน
แต่เราว่าหลังๆรสชาดมันเริ่มดร็อปลงไปนิดนึง เลยห่างหายไม่ไปกินหลายเดือนละ
เจอรูปนี้สงสัยต้องลาขาดใบแดง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่