คอมเจ๊ง อาการแบบนี้อะไรเสียครับ

คอมเจ๊ง อาการแบบนี้อะไรเสียครับ
คอมอายุน่าจะสัก 4-5 ปีแล้ว ผมก็จำสเป็คไม่ได้ตอนนี้เปิดไม่ติด เหอๆ คร่าวๆ

cpu - phenom x6 1055
board - asrock อะไรจำไม่ได้ ที่มีการ์ดจอออนบอร์ด
ram - ribjaw 8 gb
Psu - Thermaltake น่าจะ 650w รุ่นไรจำไม่ได้มีไฟเปลี่ยนได้หลายๆสี
Vga - มี vga แยก hd3650 เก่ามากแล้ว

ตอนเปิดไฟเข้าเครื่องนะครับ ไฟติด พัดลมติดหมด มีเสียงตี๊ด หน้าจอรันๆ เล่นได้เข้าวินโดว์ได้ปกติ แต่เปิด 10 ครั้งเป็นแบบนี้ 1-2 ครั้ง
บางครั้งก็เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น คือหน้าจอไม่ติด ไม่บูสไบออสเลย พัดลมซิ้งทำงาน กดอะไรไม่มีผล หน้าจอมืดเหมือนไม่มีสัญญาณเข้า

ที่ผมสงสัยคือทำไมบางครั้งมันก็ติด บางครั้งก็ไม่ ช่วยหาสาเหตุด้วยครับ ถ้าหาไม่ได้ 1-2 วันนี้ต้องแบกไปร้านคอม ซึ่งคอมผมหนักมากกกกก เคสตัวใหญ่เลยขี้เกียจแบกไป (ผมสันนิษฐานมั่วๆ ผมว่าบอร์ดเจ๊งหรือเปล่าครับ)

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่