ปวดท้ายทอย ปวดหลัง ร้าวลงขา และปวดข้อเท้า หาหมอเฉพาะทางด้านไหน ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ปวดท้าทอย ตื้อๆ มึนหัว ออกตา อาการส่วนบน   
ปวดหลัง ร้าวลงขา และปวดข้อเท้า อาการส่วนล่าง
บางครั้งปวดจนมีอาการหวิวๆเหมือนจะเป็นลม รักษามาหลายอย่าง เกือบสองปี ดีขึ้นบ้าง แล้วก็กลับมาเป็นอีกเหมือนจะเรื้อรังไม่หาย
เคยเอ็กซเรย์ กระดูกคอ กระดูกสันหลัง กายภาพ ตรวจตา หมอบอกไม่เป็นไร กินยาคลายเส้นจนมึนยิ่งกว่าเก่า ก็ไม่ดีขึ้นเลย บางครั้งเล่นกีฬาเลือดสูบฉีด
ดีอาการก็หาย แต่พอเหงื่อแห้งก็ปวดระบม ไปหมดทั้งขา
  หมดปัญญาว่าจะรักษาอย่างไร ใครมีวิธีหรือเคยเป็น ช่วยแนะนำด้วยครับ ต้องหาหมอเฉพาะทางด้านไหน
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ลองใช้มือกดแต่ละส่วนดู  เริ่มจากบ่า หลัง ขา ดูว่า แข็ง หรือนุ่ม  ถ้าแข็งเกร็ง แนะนำให้หาหมอนวดแผนไทย
เพื่อทดสอบว่า กล้ามเนื้ออ่อนแรงไหม ลองออกกำลังกายทีละส่วนดู เช่น ขา หลังจากนั้นสังเกตุว่า ขาหายปวดไหม ถ้าหายก็น่าจะแปลว่า กล้ามเนื้อขาไม่แข็งแรง เราก็ออกกำลังกายเสริม
ความปวดตามส่วนต่าง ๆ เกิดได้จากทั้งการใช้งานมากเกินไป หรือจากการใช้งานน้อยเกินไป
ความปวดตามส่วนต่าง ๆ อาจจะเชื่อมโยงกัน เช่น นั่งมากเกินไปจะเริ่มปวดเอว บางคนก็ร้าวลงที่ขา บางคนก็ขึ้นไปที่บ่า
การนั่งใช้คอมพิวเตอร์มากเกินไป จะเริ่มปวดบ่า ร้าวลงหลัง ลงขา และร้าวขึ้นท้ายทอย ตาพร่ามัว เวียนหัว

ค่อย ๆลองค้นหาด้วยตัวเองดูนะครับ เดี๋ยวก็เจอ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่