เพิ่งรู้ตัวว่าอยากเป็นหมอในวันที่ไม่แน่ใจว่าสายไปไหม

ก่อนอื่นต้องบอกว่าทำผิดพลาดมาเยอะมาก
ตอนเด็กตั้งใจเรียนมาก ผลการเรียนดีมาตลอด
จนขึ้นม.ปลาย ทุกอย่างเปลี่ยนไป ที่บ้าน สังคม ความฝันถูกความเป็นจริงของโลกกลืนกินไปหมด
ไม่ได้ตั้งใจเรียน ไม่ไปโรงเรียน อยู่แต่บ้าน ไม่ทำอะไรเลวร้ายนะคะ แต่ไม่ทำอะไรเลย อยู่เฉยๆ พยายามหางานทำ
เกรดม.ปลายไม่ดีสายวิทย์-คณิตฯ  เกรดเฉลี่ย1กว่าเท่านั้น
แต่ก็จบมาได้ เริ่มเรียนปี1ที่ใหม่ ในหัวครุ่นคิดเสียใจ และไม่เข้าใจตัวเอง
และก็ออกมา มาปีนี้เข้าปี1อีกครั้ง ตอนนี้ร้องไห้ซ้ำๆและพยายามตั้งสติ
หาวิธีการ ไม่รู้จะปรึกษาใครค่ะ ในใจนึกขอโทษวัยเด็กของตัวเอง
ขอโทษที่โตมาโดยที่ละเลยความฝัน เสียใจโดยที่หาคำไหนมาอธิบายไม่หมด
ตอนนี้อายุ 20ปีค่ะ  อยากปรึกษาว่า เรียน กศน. เพื่อรับวุฒิ ม.6 ใบที่สองได้ไหม?
อยากทำตามความฝันแล้ว อยากสอบหมอ อยากเรียนหมอ ตอนนี้มีสติแล้ว
รบกวนช่วยให้คำปรึกษาทีค่ะ อยากเรียนหมอ อยากทำแบบที่ตั้งใจไว้ในตอนเด็กค่ะ
ยังพอมีความหวังที่จะสู้อีกครั้งไหมคะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
ผมมีเพื่อนร่วมรุ่นอยู่คน ซิ่วไป ซิ่วมา 6 - 7 ที่
ไม่จบสักที เรียนคณะดีๆ ทั้งนั้นเลยด้วย

เป็นติวเตอร์ให้กับเด็กม.ปลาย
เป็นรายได้หลัก

ดังนั้น เรื่องข้อสอบเอ็นทรานซ์ เลยหมูมากสำหรับพี่เขา

ตอนผมอยู่ปี 4  แล้วพี่แกอายุ 32
มาบอกน้องๆว่า ตอนนี้พี่รู้แล้วว่า พี่อยากเป็นหมอ
ทำเอาน้องๆอึ้งไปตามๆกัน

หลังจากนั้น พี่เขาไปสอบติดแพทย์ ม.รัฐ แห่งหนึ่ง
แล้วก็ไม่ได้ข่าวคราวอีก

ถ้าพี่เขาได้เรียนและเรียนจบ ตามกำหนด

พี่เขาจะเป็นแพทย์ ตอนอายุ 38

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่