เลือกเลนส์ wide SEL16f28 + VCL-ECU1 กับ Sigma 19mm. f2.8

ใช้กล้อง Nex อยู่ครับ กำลังจะหาเลนส์ Wide เอาไว้ถ่ายวิวกับคน+วิว ตอนไปเที่ยวต่างประเทศ
มี 30mm. กับ 50mm. อยู่แล้วครับ

ตัดสินใจไม่ได้ระหว่าง SEL16f28 + VCL-ECU1  หรือว่าจะเป็น Sigma 19mm. f2.8 ดี

เท่าที่หาข้อมูลมา Sigma 19mm. คุณภาพของภาพและความคมจะมากกว่า SEL16f28 แถมราคาถูกกว่า
แต่ติดตรงที่ว่ากลัวว่า 19mm. มันจะแคบไปหรือเปล่าครับ เพราะมันไม่มีให้ใส่ conversion อะไรอีก แต่ถ้าถ่ายวิวทั่วไปเวลาไปเที่ยวแล้วก็คน+วิว แล้วพอผมก็โอเคนะครับ ไม่รู้ว่า 19mm. เนี่ยปกติมันพอมั้ย

จริงๆมีเลยส์ kit SELP1650 อยู่แล้ว คุณภาพที่ 16mm. มันต่างจาก SEL16f28 มากมั้ยครับ

รบกวนน้าๆด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่