ผมว่า..ผู้ขับขี่มอเตอร์ไซค์บางท่าน..ทำตัวเหมือนแมลงนะครับ(กระทู้รับทุกคำตอบนะครับ)

กระทู้สนทนา
วันนี้เจอแมลงสี่ครั้ง..แบ่งเป็นแมลงเม่าสามครั้งและแมลงสาบครั้งนึง..
ผมต้องขอโทษที่ใช้คำเปรียบแบบนี้..แต่ผมบอกว่าเป็นแค่บางคนนะครับ..
ที่บอกว่า แมลงเม่าเพราะ..ขี่ตามรถคันข้างหน้ามาตั้งนาน ไม่แซง
พอรถคันหน้าเปิดไฟเลี้ยวไม่ว่า ซ้ายหรือขวา รถมอเตอร์ไซค์ต้องเบี่ยงตามรถที่เปิด...
ไฟเลี้ยวแล้วไปขี่นำหน้าแบบไม่ชิดฝั่งใดฝั่งหนึ่ง(ขี่กลางเลน)
แต่ที่น่าโมโหคือ..เราเปิดไฟเลี้ยวซ้ายเข้าซอยมันยังเร่งมาเพื่อปาดแล้วตรงไป..
ส่วนแมลงสาบนั้น..คือพวกที่แทรกไปเรื่อย พอไปไม่ได้ก็ถอย แต่บางครั้งไม่ได้ดูหลัง
ถอยไปชนมอเตอร์ไซค์คันอื่นบ้าง ถอยเอียงท่อไปโดนประตูรถเค้าบ้าง
บางคันบรรทุกของกว้างเกินความกว้างของแฮนด์ ยังอุตส่าห์จะแทรกไปให้ได้..
อย่างเมื่อสักครู่ถนนประชาชื่นเลียบคลองประปาก่อนถึงการ์เด้นซิตี้ ลากูน
ฝั่งไปทางพงษ์เพชรรถติด ฝั่งไปทางแจ้งวัฒนะรถว่าง ผมกำลังจะเร่งเครื่องเพื่อแซงรถซ้าย
ทันใดนั้นมีมอเตอร์ไซค์โผล่ออกมาจากฝั่งรถติดแล้ววิ่งสวนเลนทันที(ระยะสามคันรถติด)
กระจกข้างขวาเฉียดไปนิดเดียว(ความเร็วยังไม่มาก)และอีกอย่างคือไม่มีหมวกและไฟหน้า..
ผมไม่ใช่คนที่ดีอะไรนะครับ อย่างที่เคยบอก..ไม่ใช่คนที่ขับรถสีขาวแต่ออกจะเทาๆหน่อย
กรณีสวนเลนผมพูดแบบไม่โลกสวยนะครับ ถ้ามีช่องทางที่หลบได้ผมจะเบี่ยงให้(ไม่หลบเต็มๆ)
แต่ถ้าไม่มีที่หลบก็วัดใจครับ..ผมไม่ชนแต่จะพุ่งไปหาและไม่หลบนะครับ(เจอประจำใต้ด่วนวัดบัวขวัญ)
ผมถือว่าคุณเลือกแล้ว แซงมาต้องมองให้ขาด..
จริงแล้วหลายท่านในนี้ขี่มอเตอร์ไซค์มีมารยาทกันอยู่แล้ว ที่ผมมาโพสต์ก็เพราะยังมี..
บางคนที่ยังประพฤติแบบนี้อยู่..นี่ยังไม่รวมถึงพวกที่ต้องให้ผู้ร่วมถนนรับผิดชอบชีวิตของเค้าอีก..
นั่นคือ..ขี่เร็วปาดหน้าระยะกระชั้นชิด,ฝ่าฝืนเครื่องหมายและสัญญาณจราจร(มักง่าย)...
ขี่รถปลอดภัยในหน้าฝนกันนะครับ ตรวจสภาพยาง,อุปกรณ์ไฟส่องสว่าง,เบรค กันด้วยนะครับ...

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่