ผีที่เชียงราย เรื่องจริงรึคิดไปเอง

ผมได้รับเชิญไปทำงานให้สถานศึกษาแห่งนึงในเชียงราย
กลางคืนเขาจัดที่พักรีสอร์ทที่ติดกับสถานศึกษา คืนนั้นมี
เลี้ยงด้วย กินกันพอสมควร ผมกลับมาตอนเที่ยงคืน
หลับไปสองชั่วโมง ตื่นขึ้นมาก็ล้างหน้าแปรงฟันอาบน้ำแล้ว
เข้านอนอีกรอบ

เรือนที่พักเป็นเรือนคู่นะครับ ชั้นเดียว มีแค่ 2 ห้องพักเท่านั้น
อีกห้องก็เป็นคนที่มาทำงานให้กับสถานศึกษานั้นเหมือนกัน

หลับไปได้เกือบชั่วโมง ฝันว่ามีผู้หญิงคนนึงหน้าตาธรรมดา
สวมเชิตกางเกงยืนส์นั่งพับเพียบประมาณว่าเกือบจะเกยอยู่
บนหัวเรา ในฝันผมตกใจมาก ต่อสู้ดิ้นรนจนตื่น ก็มานั่งพัก
เปิดทีวีดู จนง่วงจะหลับ ก็เห็นเงาแว๊บๆ ผ่านกระจกเงาที่มอง
เห็นไปถึงห้องน้ำ ผมเดินไปดูไม่เห็นอะไร ก็กลับมานั่งดูทีวี
ต่อ

กำลังจะหลับก็ได้ยินเสียงผู้หญิงร้องไห้ เสียงยาวๆ ผมลุกขึ้น
พยายามฟังไปทั่วห้อง หาว่ามาจากไหน มาจากข้างห้องรึเปล่า
ก็ไม่รู้ เสียงร้องไห้ยาวๆ ดังอยู่เกือบชั่วโมงจนหยุดไป นั่นก็ใกล้
จะสว่างแล้ว เช้าผมไปดูผนังด้านที่มีเสียงจากข้างนอก พบว่า

มีนกในกรงอยู่ 2 ตัว แต่นก 2 ตัวนี้ไม่น่าร้องเสียงแบบนั้น ผมไป
บอกจนท. เขาบอกว่าแขกอีกคนที่มาจากที่เดียวกับผมคนนั้นมา
พักกประจำก็ไม่เห็นจะเคยมาบอกอะไร

อีก 2 เดือนผมกลับมาอีกที คราวนี้พักที่อื่น เพราะบอกคนที่จัด
ห้องพักให้ย้ายที่ แต่ตกเย็นมีเลี้ยง ได้เจอกับคนที่มาพักที่โรงแรมนั้น
ประจำ บอกให้เขาฟัง เขาก็เงียบไป ผมคิดว่าเขาคงไม่เชื่อ

ปรากฎว่าเมื่อวานมีคนมาเยี่ยมผมจากเชียงราย เขาได้ไปเจอ
คนที่ไปพักที่โรงแรมนั้นที่ผมบอกแล้วคิดว่าเขาไม่เชื่อ คนนั้น
ฝากมาบอกว่า ที่เขาเงียบไปเพราะตกใจ เขาไปพักที่นั้น 7
ครั้ง 14 คืน เขาบอกว่าเจอทุกคืน

มีทั้งเสียงแก้วกระทบกัน เสียงคนเดินบนเพดาน เสียงถอนหายใจ
เสียงคนเดินในห้อง เขายังเคยเดินออกไปดูนอกห้อง (เป็นเรือนพักชั้นเดียว)
ว่าใครกันจะมาเดินบนหลังคาเวลานี้ได้ยังไง
เสียงคนคุยกันเบาๆ แต่เป็นเสียงที่ดังอยู่ในห้อง เสียงเปิดน้ำ อาบน้ำฝักบัว
ประมาณนี้

ซึ่งทั้งผมและคนนั้นจะเข้าห้องพักก็มักจะดึกมากๆ แล้ว และพักห้องละคน
ไม่มีคนอื่น และเรือนพักอื่นๆ ก็ไกล รวมถึงเวลาดึกมากแล้ว คงไม่มีใครมา
ยืนๆ เดินๆ ใกล้ๆ นั้น

แต่เนื่องจากเขาไม่กลัว และไม่คิดมาก จึงนอนมาได้ทุกคืน
แต่พอผมมาทัก ตั้งแต่วันนั้นเขาก็ขอย้ายที่พักทันทีหลังจากนั้นเหมือนกัน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่