รบกวนปรึกษาเรื่องการเลือกซื้อเลนส์ไวด์ หน่อยครับ

คิดว่าจะไปหาเลนส์ไวด์ซักตัวมาใช้ครับ

อยากได้เลนส์ที่มี distortion  จัดๆ ผมคิดว่ามันเป็นสเน่ห์ของเลนส์มุมกว้าง

แต่..มีมิตรสหายท่านนึงบอกว่า distortion  เป็นปัญหาของการถ่ายภาพด้วยเลนส์มุมกว้าง

ผมควรตัดสินใจยังไงดีครับ จะเลือกเลนส์ที่มี distortion  สูงๆ หรือ ต่ำๆ ดี

ในใจมีตัว EF-s 10-18 is stm

กับเลนส์นอกค่าย SIGMA 10-20 f4-5.6 EX DC HSM (เห็นว่าตัวนี้มันเบี้ยวได้ใจ)

รบกวนน้าๆ แนะนำเรื่อง distortion และแนะนำเลนส์ไวด์ ให้ทีครับ นำมาใช้กับ 70D

ขอบคุณครับ.........
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่