แบบนี้ มันเกินไปไหม?

คือได้มีโอกาสไปใช้บริการของทางร้าน ไพศาล โฟโต้ ดิจิตอล อะครับ
ตอนนั้นมีความจำเป็นเร่งด่วนต้องแสกนเอกสาร ผมจึงได้เดินเข้าไปถามราคา
พนักงานที่ร้านพูดว่า ค่าสแกน 20 บาทครับ ผมเลยโอเค พร้อมกับยื่น Flash Dive
พนักงานคนเดิมหันกลับมาตอบว่า ถ้าเซฟลง Flash Dive มีค่าบริการเพิ่ม 20 บาทนะครับ เป็น 40
ผมช็อคครับ !!!! ในสมองคิดแล้วครับ เห้ย แค่ก็อบวาง 20 บาท Flash Dive ก็ของตรู คลิกวางไม่เกิน 5 วิ ไม่ต้องต่ออินเตอร์เน็ต
คิดตรู 20 บาท แม่ค้าผัดข้าว ปรุงอาหาร ใช้เวลาตั้งนาน ขายถุงละ 20 บาท นี่มันเกินไปมั้ยเนี่ย

จากนั้นผมก็หันไปถามว่า แค่ก็อบวางเนี่ยนะ 20 บาท เพราะตอนสแกน เขาจะสแกนลงคอมเขาก่อนแล้วเอามาก็อบใส่
Flash Dive ของผม เขาก็บอกว่าครับ ถ้าสแกนเกิน 5 แผ่น เซฟฟรีครับ ผมเลยบอกงั้นไม่เอาครับ งั้นส่งอีเมล์ เขาบอกว่า
ถ้าส่งอีเมล์เพิ่มอีก 20 บาท เป็น 40 บาทเหมือนกันครับ อันนี้พอเข้าใจว่า โอเคมันต้องต่ออินเตอร์เน็ต ซึ่งจริง ๆ
เขาก็ต่อไว้อยู่แล้ว ถึงที่อื่นจะเล่นเกมส์โหลดหนัง ใช้เน็ตอย่างแรง ชม.ละ 10 บาท ก็ตาม แต่ก็พอจะเข้าใจได้ว่าโอเค ผมจะส่งทางเมล์
มันมีค่าบริการอินเตอร์เน็ต ก็เลยตกลง แล้วในหัวก็คิดขึ้นมาได้แว๊บนึงว่า เอาลง Flash Dive ด้วยดีกว่า เผื่อส่งอีเมลล์
ไม่ผ่าน แล้วจดหมายตีกลับมาว่าไม่ผ่านตอนเราออกจากร้านไปแล้ว เพราะค่อนข้างเร่งด่วน และเผื่อเอาไว้ใช้ธุระเรื่องอื่นด้วย
เลยบอกเขาใหม่ว่า ขอลง Flash Dive ด้วยครับ เปลี่ยนใจล่ะ พนักงานคนเดิมบอก เสียเพิ่มอีก 20 บาท เป็น 60 บาทนะครับ
ผมก็เลยต้องจำใจยอม

คำถาม????
ถ้าผมไม่ต้องการส่งอีเมล์ตอนนั้น แล้วไฟล์ที่ผมสแกน จะเอาไปไว้ไหน

เหมือนถูกบังคับให้เสียค่าเซฟเอกสาร หรือไม่ก็เสียค่าส่งอีเมล์
สุดท้ายผมฝากทางร้านด้วยนะครับ ผมว่ามันเกินไป ใครจะว่ายังไงผมไม่ทราบ และที่อื่นเป็นแบบนี้กันหมดหรือไม่ผมไม่ทราบ
แต่ถ้าเป็นแบบนี้ เก็บค่าบริการแบบนี้ ส่วนตัวผม ผมว่ามันเกินไปจริง ๆ ครับ ทุกคนทำงานแลกเงินกันทั้งนั้น
จะกี่บาท หรือ กี่สิบบาท ผมก็เสียดายเงินที่ผมแลกมาด้วยหยาดเหงื่อกับสิ่งที่เห็นว่ามันไม่สมควร

ถ้าผมไม่รีบใช้จริง ๆ ผมก็จะเลือกเลิกใช้บริการในวันนั้น แต่เอกสารต้องใช้และในเวลาที่กำหนดเหลือไม่กี่นาที
ไม่ใช่ว่าผมรอให้กระทันหันแล้วถึงมาไฟลนก้น ผมส่งงานไปรอบหนึ่งแล้ว แต่ไม่ผ่าน เอกสารต้องแก้
และมีเวลาว่างแค่ช่วงเบรคงาน ซึ่งงานไม่ใช่งานออฟฟิตจึงไม่มีเครื่องใช้สำนักงานพวกนี้

ขอเถอะครับ อย่าให้โลกต้องอยู่ยากกว่านี้เลย

ขออนุญาติ Tag ห้องกล้องนะครับ เพราะเป็นร้านล้างรูป และห้อง มหาวิทยาลัย เพราะเด็กนักศึกษา ก็มีโอกาสจะได้ใช้บริการงานพวกนี้เช่นกันครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่