สอบถามเรื่องปล่อยผ่อนสินค้า (iPad3)ครับ

ตามหัวข้อเลยครับคือผมประกาศขาย iPad3 ใน olx แล้วมีน้องคนนึงซึ่งบังเอิญบ้านอยู่ใกล้กันเรียนอยู่ม.ปลาย (ส่วนผมเรียนอยู่มหา'ลัยแล้ว) (ในเขตดอนเมือง) ต้องการซื้อต่อแต่บอกว่าจะขอผ่อนซึ่งอันที่จริงผมก็ไม่อยากขายหรอก เพราะจริงๆก็มีคนติดต่อมาซื้อด้วยเงินสดแล้ว แต่น้องเขาอ้อนวอนผมก็เห็นว่าบ้านใกล้กัน (จัดฟันที่คลินิคเดียวกันด้วย)และเห็นว่าอยากได้จริงๆ อีกอย่างน้องเขาก็ยินดีจะทำทุกอย่างให้ถูกต้องตามกฏหมาย ไม่ว่าจะเป็นปั๊มลายนิ้วมือ ให้สมุดบัญชีรวมถึงบัตร ปชช. ยินดีไปจดบันทึกเป็นลายลักอักษรที่สถานีตำรวจ(น้องเขาเสนอมาเอง)เพื่อความสบายใจของทั้งผมและตัวน้องเขาเอง  ผมไม่มีความรู้ทางด้านกฏหมายพวกนี้ เลยอยากสอบถามว่าเพื่อป้องกันการโดนโกงผมต้องดำเนินการทำหนังสือซื้อขาย (ให้เขาผ่อนจ่าย) ประเภทไหนได้บ้างครับ? แบบต้องการให้น้องจ่ายตามกำหนดสมมุติว่าน้องเขาจ่ายไม่ไหวจริงๆ (คือผมอะลุ่มอหล่วยให้แล้วก็ยังจ่ายไม่ไหว) ก็ต้องส่งของให้ผมคืนอะไรประมาณนี้อ่ะครับ รบกวนผู้รู้ช่วยทีนะครับ ขอบคุณมากๆครับ

ปล.แท็กผิดห้องประการใดขออภัยด้วยครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่