ไม่ดูถูกคนไทย อยากเห็นคนไทย (ยืนได้) ก็พอ

ออกตัวก่อนว่า ผมเป็นแฟนของบอดี้สแลมมาอย่างยาวนาน ตั้งแต่พวกเขาอยู่ค่ายมิวสิคบั๊ค (จริงๆได้ฟังตั้งแต่เป็นวง "ละอ่อน" ด้วยซ้ำ)
เล่นกีต้าร์เป็นเพลงแรก ก็คือเพลง"ย้ำ" / "หวั่นไหว" คือเพลงที่ฟังเมื่อไหร่โดดเมื่อนั้น
ปี 2548 อัลบั้ม "Believe" ออกมา พร้อมการเปลี่ยนแปลงสมาชิกในวง
ซิงเกิ้ลแรกที่ออกมาคือ เพลง "ขอบฟ้า" ผมกรี๊ดดดๆๆๆ พระเจ้า โคตรเท่ห์ หนักแน่น ไม่ด้องแด้ง แข็งแรงขึ้น
เพลง "ความเชื่อ" คือเพลงที่ถูกฟังซ้ำๆเมื่อรู้สึกท้อ
ด้วยความที่เป็นคนฟังเพลงหลากหลาย ทั้งไทยและเทศ จึงไปบังเอิญพบเจออะไรมา
แต่ด้วยความเป็นสาวก ก็ไม่ได้พูดอะไร เก็บไว้ในใจเฉยๆ

แต่เพิ่งได้ดูคลิปสัมภาษณ์ของวงที่เป็นข่าว (เรื่องก๊อปและปัญหาของสมาชิกในวง) ผมรู้สึกผิดหวังอย่างรุนแรง

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
นี่คือการไม่ดูถูกคนฟังกันหรือครับ

บอดี้สแลมคือวงอันดับหนึ่งของเมืองไทย ไม่มีคอนเสิร์ตศิลปินไทยหน้าไหน
ที่ทำให้สนามราชมังคลาเต็มความจุ 75,000 ที่ได้ เพื่อนฝรั่งถามผมว่า วงไทยวงไหนดัง ผมตอบแบบเต็มปากว่า "บอดี้สแลม ยูโน้!"

สิ่งที่ผมต้องการจะบอกก็คือ ผมอยากให้ "บอดี้สแลม'" ใช้ความเป็นอันดับหนึ่งให้เป็นประโยชน์
ไม่ต้องหา Reference ทั้งเพลงและเอ็มวีแล้วครับ คุณคือวงอันดับหนึ่งของประเทศ!
ทำเพลงขึ้นมาเพลงนึง มีแต่เสียงร้อง ไม่มีดนตรีเลย ผมเชื่อว่า ยังไงก็ยังมีแฟนๆและสาวกตามฟังอยู่ดี ยอดวิวก็ทะลุหลักล้านอยู่ดี
เพราะด้วยความรักและศรัทธาที่ทุกคนมีต่อ "บอดี้สแลม"

ผมอยากให้วงที่เป็นอันดับหนึ่งของประเทศ ยืนอยู่บนนั้นได้อย่างภาคภูมิ มีเกียรติ และไม่ดูถูกคนฟังอย่างแท้จริง!

ความรักและศรัทธา มักใช้เวลาสั่งสม
ยิ่งรักมาก ก็ยิ่งผิดหวังมาก

รักกันจึงเตือนกัน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่