ทำไมสมองเราถึงคิดว่า 7+4 =12 ทุกครั้งเลย ??????

ตั้งแต่เด็กๆ.......เรารู้สึกว่าไม่ชอบวิชาเลขเลยค่ะ
บางทีครูก็สอนไว เด็กบางคน(รวมถึงตัวเรายังไม่เข้าใจ) ครูก็สอนบทเรียนถัดไปแล้ว
และก็รู้สึกว่าตัวเองสมองช้าด้วย

ตอนนี้โตแล้ว แต่พบว่าบวกเลขในใจไม่ถูก แม้กระทั่งเลขหลักเดียวบางตัว เช่น
7+4 มักตอบว่า 12 , 8+5 นี่ตอบไม่ได้ ลังเล
ถ้าเลขสองหลัก ต้องใช้เครื่องคิดเลขอย่างเดียว เพราะหลักเดียวก็ไม่แม่นอยู่แล้ว

รู้สึกไม่ดีอย่างแรงที่เป็นแบบนี้ อายเด็กแล้วก็คนแก่ที่ทำได้คล่องปร๋อ
ต้องฝึกใหม่ในตอนโตอย่างไรดีคะ

ปล. เพิ่มเติม app ipad ด้วยนะคะที่ใช้ฝึกบวกลบโดยมีเวลากำหนด ยังหาที่สนุกๆไม่เจอค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่