เตือน !! ความไม่ประทับใจการจ่ายเบี้ยประกันด้วยบัตรเครดิตกับเมืองไทยประกันชีวิตที่ต้องจ่ายด้วยบัตรเครดิตกสิกรไทยเท่านั้น

เจ้าของกระทู้ได้ทำประกันชีวิตให้ลูกสาว ผ่านตัวแทนของกสิกรไทย ครั้งนั้นได้ชำระเบี้ยประกันด้วยบัตรเครดิตของกสิกรไทย เนื่องจากมี Promotion ที่น่าสนใจ ตอนหลังได้ยกเลิกบัตรเครดิตกสิกรไปและตัวแทนของกสิกรก็ได้แจ้งว่าสามารถที่จะดำเนินการทุกอย่างเกี่ยวกับประกันชีวิตที่ถืออยู่โดยผ่านทางเมืองไทยประกันชีวิต คือประมาณว่าขายอย่างเดียว ขายได้ก็หมดความรับผิดชอบโยนไม้ต่อให้ท่านอื่น ลูกค้าจัดการทุกอย่างเอง

หลังจากนั้นทุก ๆ ปีเจ้าของกระทู้ได้ติดต่อชำระเบื้ยประกันเองกับเมืองไทยโดยใช้บัตรเครดิตของ Citibank บ้างหรือ AEON บ้างตามสิทธิประโยชน์ที่ดีที่สุดขณะนั้น และเคยแจ้งทำเรื่องตัดบัญชีอัตโนมัติกับ Citibank ไว้และผ่านการอนุมัติทุกอย่าง แต่ตอนหลังยกเลิกไป

ตอนนี้จะไปชำระด้วยบัตรเครดิตของ SCBT ทางเมืองไทยไม่ยอมให้ชำระและแจ้งว่าต้องเป็นแบบประกันที่ซื้อผ่านตัวแทนเท่านั้น ผมเช็คดูในเว็ปเมืองไทยก็ไม่เห็นมีเงื่อนไขนี้เขียนระบุไว้ แต่เจ้าหน้าที่แจ้งว่าเป็นข้อตกลงกันระหว่างเมืองไทยกับกสิกร มีใครเคยเจอปัญหาอย่างผมบ้างครับ ช่วยแชร์หน่อย

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่