[TIPS] 7 วิธี กับการถ่ายรูปอย่างไรให้ออกมาแย่ และวิธีแก้ไข

สวัสดีครับ ไม่ได้ตั้งกระทู้ลงพันทิปนานแล้ว วันนี้ผมลองรวบรวมข้อผิดพลาดต่างๆ ที่เราๆ นักถ่ายภาพมือใหม่มักจะลืมกัน ถ้าใครมีข้อเสนอแนะเพิ่มเติม ก็แนะนำกันมาได้นะครับ

ปกติแล้ว เรามักอยากจะรู้ว่าถ่ายรูปอย่างไรให้ออกมาสวย ดูดีกันใช่ไหมครับ แต่เราก็มักจะมองข้ามข้อผิดพลาดต่างๆ ไม่ว่าจะด้วยเผลอลืม หรือตั้งใจทำ (ด้วยคิดว่ามันเป็นวิธีที่ถูก แต่มันผิดนะ) กระทู้นี้เลยพยายามจะชี้ให้เห็นว่าภาพที่ถ่ายออกมาแล้วดูแย่เนี่ย มันมีสาเหตุมาจากอะไร แล้วเราจะแก้ไขมันได้อย่างไรบ้าง

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่