ใครเคยเป็นไส้เลื่อน (เพศหญิง) และเคยผ่าตัดมาแล้วบ้างคะ?

กระทู้คำถาม
ใครเคยเป็นไส้เลื่อน (เพศหญิง) และเคยผ่าตัดมาแล้วบ้างคะ?
คืออยากทราบอาการหลังผ่าตัดค่ะว่าเป็นอย่างไรบ้าง เพราะ จขกท. เคยผ่าตัดไส้เลื่อนมา
เมื่อปลายเดือนพฤษภาคม ปี 2556 ก็คือผ่านมา 1 ปีกับอีก 2 เดือน ขอเล่าย้อนหลังนะคะ หลังจากผ่ามา
ประมาณ 3 เดือนแรกก็ยังคงเป็นอาการเจ็บแผลอยู่ คุณหมอก็มีนัดให้ไปดูแผลตามนัดปกติ ซึ่งคุณหมอก็บอกว่า
แผลเย็บติดปกติไม่มีปัญหาอะไร แต่พอมาเริ่มเข้าสู่ ปลายเดือนกันยายน ปี 2556 อยู่ ๆ ก็รู้สึกเจ็บ ๆ
ปวดบริเวณแผลที่ผ่าก็เลยได้ไปหาคุณหมออีกครั้ง  คุณหมอบอกว่าอาจจะเป็นพังผืดที่มาเกาะแผล ก็เลยให้ยานวด
มา 1 หลอด เพื่อเอาไว้นวดเบา ๆ บริเวณแผลที่ปวด หลังจากนั้นไม่กี่วัน ประจำเดือนก็มา ช่วงที่ประจำเดือนมาก็รู้สึก
เจ็บ ๆ บริเวณที่เป็นแผลอีก ก็ใช้ยานวดอีก พอหลังหมดประจำเดือน อาการเจ็บก็จะหายไปเอง หรือถ้าเผลอไปยกของ
หนัก (แต่ดูแล้วไม่น่าจะหนัก) ซักพักอาการเจ็บบริเวณแผลก็จะขึ้นมาอีกเช่นกัน จนปัจจุบันอาการดังกล่าวก็ยังเหมือน
เดิม คือจะรู้สึกเจ็บบริเวณแผลก่อนประจำเดือนมา 2-3 วัน จนกลายเป็นสัญญาณบอกเหตุเลยว่า ถ้าอาการเจ็บนี้เกิด
ขึ้นเมื่อไหร่ อีก 2-3 วันประจำเดือนจะมาแล้วแน่นอน (แต่ไม่อยากให้เป็นแบบนี้เลย -_-") มีใครเป็นอาการแบบนี้บ้างคะ

คำถามต่อมาสำหรับคุณหมอค่ะ (ถ้าเกิดมีแวะเข้ามาอ่านกระทู้นี้นะคะ) คือ ตอนที่ จขกท. ไปพบหมอตามนัดนั้น
ได้มีสติ๊กเกอร์ติดไว้ที่แฟ้ม (สีเขียวหราาาเลย) แล้วพยาบาลเค้าเรียกไปคุยบอกว่า จขกท. มีการตรวจพบเชื้อ
VRE (เป็นแบคคทีเรียที่ดื้อยา) แล้วก็ถูกแยกไม่ให้อยู่ปะปนกับคนไข้อื่น ๆ เลยค่ะ แล้วก็ต้องให้ใส่หน้ากากอนามัย
ต้องถูเจลล้างมือทั้งก่อนพบคุณหมอและหลังพบ (เหมือนเป็นคนน่ารังเกียจยังไงไม่รู้ แฮะ ๆ ^_^ แต่ จขกท.
ทราบค่ะ เพื่อความปลอดภัยของคนไข้คนอื่น จขกท. ก็ปฏิบัติตามนั้นทุกครั้งที่พบคุณหมอค่ะ)
ทีนี้ถ้า จขกท. เกิดมีลูกขึ้นมา ที่ตัวลูกจะมีเชื้อ VRE เหมือน จขกท. ไหมคะ และจะมีผลกระทบหรือผลข้างเคียง
อะไรต่อเด็กที่จะเกิดใหม่หรือไม่คะ (จริง ๆ จขกท. ก็ไม่คิดจะมีลูกแล้วล่ะค่ะ เนื่องด้วยอายุและหลาย ๆ อย่าง)

คำถามสุดท้ายสำหรับผู้หญิงที่เป็นไส้เลื่อนด้วยกัน (ถ้ามี) มีใครที่เคยผ่าไส้เลื่อนมาแล้ว หลังจากนั้นมีลูกขึ้นมาเนี่ย
ลูกปกติดีมั้ยคะ (ตอนนี้ จขกท. ยังไม่มีลูก แต่คุณแม่ จขกท. อยากให้มีลูกแล้ว เพราะอายุ จขกท. ก็ 37 ปี แล้วค่ะ)
ที่ถามแบบนี้เพราะเครียดค่ะ หาอ่านที่เว็บไหน ๆ ก็เห็นมีแต่ไส้เลื่อนแบบผู้ชาย แล้วไม่ค่อยจะพูดถึงแบบผู้หญิง
ซักเท่าไหร่ ที่สำคัญก็คือมีเชื้อ VRE มาประกอบอีก ไหนจะเจ็บบริเวณแผลตอนที่มีประจำเดือนอีก ถ้ามีลูกขึ้นมาตอน
ท้องจะไม่เจ็บตลอดเวลา 9 เดือนเหรอคะ โอ้ววววว~~~ เครียดมาก ๆ เลยค่ะ -_-")

สาเหตุที่ จขกท. เป็นไส้เลื่อนอาจจะมาจากอาการไอเรื้อรังมา 6 เดือน พยายามหาหมอรักษาแล้วแต่ก็ไม่หาย ไอจนปวด
ซี่โครงไปหมดเลยค่ะ ส่วนยกของหนักก็มีบ้างเหมือนกันแต่ไม่ได้บ่อย ปัจจุบันเวลาไอต้องคอยพยุงท้องบริเวรณที่เป็นแผล
ผ่าตัดค่ะ กลัวจะกลับมาเป็นไส้เลื่อนอีก แล้วก็ต้องรักษาอาการไอให้หายในเร็ววัน (เหมือนเป็นคนขี้โรคเล้ยยยย) แต่ตอนนี้
ไม่ได้ไอแล้วนะคะ

สุดท้ายนี้ขอให้ทุกท่านรักษาสุขภาพกันด้วยนะคะ อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อยค่ะ

(อ้อ ! ลืมบอกไป จขกท. ผ่าไส้เลื่อนแบบเปิดแผลแล้วเย็บปิดด้วย
ไหมละลาย ความยาวแผลประมาณ 3 นิ้ว คุณหมอบอกว่าได้ใส่ตาข่ายสังเคราะห์หุ้มไว้ข้างในค่ะ)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่