ทำไม Baidu มันถึงมีปัญหาครับ?

ขอแบบที่มีเหตุผลหน่อยนะครับ คือ เห็นคนบ่นๆกัน ตัวผมไม่เคยใช้ (เคยใช้แค่ Spark แต่ก็ไม่มีปัญหาอะไร)

คือมันทำให้เกิดปัญหาได้ไงอ่ะครับ ? เรื่อง process เปลือง CPU กับ RAM ผมว่า anti-virus ทุกตัวมันก็เปลืองนะ

ส่วนตัวผมไม่ได้ลง anti-virus ซักตัวมาหลายปีละ ก็ไม่เห็นจะมีปัญหาอะไรมากมายเลย

ยิ่งบางคนเห็น(เหมือนจะ)เก่งๆ พอถามไปลงทำไมล่ะ ก็ตอบมาว่าร้านคอมลงให้มั่ง...... มันแถมมากับโปรแกรมอื่นมั่ง.....

คือเก่งจริงก็ลงโปรแกรมเองกับแค่ไม่ไป Accept มันก็ไม่ install มาแล้วใช่มั้ยครับ?

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 5
ผมเคยอธิบายไปเมื่อหลายกระทู้ที่แล้ว
ยินดีรีรันให้ฟังอีกรอบ

เรื่อง การเป็นโปรแกรมบันเดิ้ล แถมมากับฟรีแวร์ต่างๆนั้น ผมไม่อยากดึงมาคอมเพลนท์
มันเป็นโมเดลการตลาดของซอฟต์แวร์ ผู้พัฒนาคือ OpenCandy ทำให้ฟรีแวร์เกิดรายได้จากการโฆษณา
เพราะฉะนั้น "จึงมีผู้ใช้จำนวนมาก ติดตั้งไป่ตู้โดยไม่รู้ว่า มันคืออะไร ดีหรือไม่ดียังไง"

เรื่องคอมมีปัญหา สาเหตุหลักคือ Baidu PC faster
ทำไมโปรแกรมนี้ถึงทำให้คอมมีปัญหาได้? ต้องอธิบายการทำงานของมันให้เข้าใจ
โปรแกรมนี้เร่งความเร็วของคอม โดยวิธีง่ายๆคือ "ปิด service/ startup program ที่พีซีฟาสเตอร์คิดว่าไม่จำเป็น"
ซึ่งมันจะทำให้เวลาเปิดคอม ใช้เวลาสตาร์ทอัพน้อยลง

ทว่า ใครเป็นคนกำหนดว่า โปรแกรมหรือเซอร์วิสไหนควรปิด?
CC เคยอธิบายไว้ว่า พีซีฟาสเตอร์ใช้ระบบฐานข้อมูล โดยเก็บข้อมูลการเปิด/ปิดเซอร์วิสของผู้ใช้ทั้งหมดมาเฉลี่ยนั่นเอง

ซึ่งหลายครั้ง มันสั่งเปิด/ปิดเซอร์วิสพลาดไปถูกตัวที่ไม่ควรปิด ก็เกิดปัญหาได้ง่ายๆ
เช่นไดรเวอร์การ์ดจอไม่ทำงาน ไวไฟไม่ทำงาน เข้าวงแลนไม่ได้ เหล่านี้เป็นต้น

ฟังชั่นเปิดปิดเซอร์วิสนี้ ก็ไม่ใช่ของแปลกใหม่อะไรเลย เพราะวินโดว์ก็ทำได้ด้วยตัวเองแต่แรก
นั่นคือการใช้ services.msc และ msconfig.exe ตั้งค่านั่นเอง
แต่ทำไมหลายท่านถึงไม่รู้จักสองตัวนี้? เพราะมันเป็นการปรับแต่งเชิงลึก และไมโครซอฟต์คิดว่าไม่ควรเอามาวางหราหน้าเดสก์ทอปครับ
ปรับผิดคอมรวน แต่พีซีฟาสเตอร์เอามาเล่นเป็นของเล่นเด็กเลย

ส่วนปัญหาที่ร้ายแรงกว่านั้น ผมเดาว่าเป็นเพราะฟังชั่น "ลบไฟล์ขยะ/ล้างรีจิสทรี่"
ซึ่งไฟล์ขยะที่ว่า มันเข้าไปคุ้ยถึงข้างใน C:\windows ซึ่งแทบจะเป็นเขตหวงห้ามสำหรับผู้ไม่สันทัดด้าน PC

แต่โปรแกรมนี้ได้สิทธิระดับ SYSTEM ครับ คือมันมีสิทธิ์เยอะกว่าคุณที่เป็นผู้ใช้คอมซะอีก
มันจะลบอะไรในโฟลเดอร์ระบบก็ได้ทั้งนั้น ถ้ามันคิดว่าเป็นขยะ
นึกภาพคุณแม่ที่ชอบทิ้งของที่ลูกวางรกๆ โดยนึกว่าไม่เอาแล้ว ก็แล้วกันครับ

เพราะงั้นผมแนะนำว่า ถ้าจะลบไฟล์ขยะ ขอให้ใช้ windows disk cleanup ดีกว่าครับ ปลอดภัยไร้กังวล

เพราะวินโดว์ไม่มีทางกัดคอตัวเองตายแน่นอน

รีจิสทรี่ก็เป็นสิ่งที่ละเอียดอ่อนมากสำหรับ PC เป็นสิ่งที่ไม่ควรไปลบ ไปปรับ ไปแตะ โดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์
พังง่ายกว่า services.msc ซะอีก แต่ไป่ตู้ก็ลบ ดัดแปลง แก้ไข ได้ตามใจชอบครับ

ซึ่งฟังชั่นทั้งหมดนี้ ที่ผมอธิบายว่าละเอียดอ่อน อันตราย ไม่รู้เรื่องไม่ควรแตะนักหนา
มันเอามารวมกันให้กดใช้ง่ายๆ ด้วย "คลิกเดียวจอด"

ย้อนกลับไปที่ผมบอกไว้ข้างบนนะครับ "หลายท่านที่ลงพีซีฟาสเตอร์ ยังไม่รู้ด้วยซ้ำว่ามันคืออะไร ใช้ทำอะไร"
แต่เห็นโปรแกรมบอกว่ากดแล้วดีนะ กดแล้วเร็ว ง่ายดีจัง ก็กดไป
แท้จริงแล้วคือการเอาของอันตรายมาให้ผู้ที่ไม่รู้จักแม้กระทั่ง msconfig.exe หรือ regedit.exe ได้กดเล่นตามใจ
นั่นคือการทำให้คอมตัวเองพังโดยไม่รู้ตัวครับ

ผมนับว่า Baidu PC faster เป็นโปรแกรมอันตรายสำหรับผู้ที่ยังมีความรู้ด้าน PC ไม่มากพอ ไม่สมควรแพร่หลายแบบนี้

แล้วผู้ที่มีความรู้พอล่ะ?
ก็ไม่ใช้อยู่ดีครับ เพราะพวกเขาจะใช้ msconfig services.msc regedit กันอยู่แล้ว
ใช้แบบนี้กันมานานตั้งแต่ก่อนไป่ตู้จะก่อตั้งซะอีก

ส่วนโปรแกรมอื่นๆ ของไป่ตู้ เชิญอ่านต่อที่นี่ก็แล้วกันครับ
http://pantip.com/topic/32378977/comment5

ปล. เซิร์จอ่านอันเก่าๆก่อนถามแบบนี้หน่อยก็ดีนะครับ
คือ ผมคิดว่าผมและหลายๆคนก็บอกไปหลายรอบนะ สาเหตุที่ไม่ชอบ สาเหตุที่คอมพัง
อาจจะมีคำบ่นก่นด่าปนอยู่มาก ก็อ่านข้ามไปหาเนื้อๆก็ได้ครับ ผมมั่นใจว่ามีคำตอบประเด็นให้อ่านอยู่แล้ว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่