สอบถามหน่อยครับ ประกันชั้น 1 ทำแบบนี้ ถูกต้องแล้วหรือเปล่าครับ

พอดีว่าเมื่อวานผมประสบอุบัติเหตุ ขับรถเฉี่ยวโดนรถมอเตอร์ไซค์ล้มครับ ร้อยเวรก็นัดมาเคลียร์กันที่โรงพัก

ซึ่งประกันก็เพิ่งจะมาเจอกันที่โรงพักนี้เช่นกัน (ประกันชั้น 1 นะครับ)

ก็สรุปแล้วว่า ตำรวจบอกให้ผมยอมรับผิดไปเพื่อให้ประกันช่วยเหลือทางฝั่งผู้เจ็บ (บาดเจ็บแค่แผลถลอกและขาเคล็ดครับ สองคนผัวเมีย)

ตำรวจแจ้งว่าจ่ายไม่กี่บาท (ซึ่งมาทราบทีหลังก็คือค่าปรับข้อหาขับรถประมาท 500 บาท)

ผมก็โอเคไม่ได้คิดอะไร ยอมก็ได้ เพราะผมคงไม่ต้องเสียอะไร แต่พอประกันไปตีราคาเรื่องซ่อมรถมอเตอร์ไซค์เสร็จ

ทางตัวแทนประกันก็หันมาคุยกับผม เพื่อจะให้ผมคุยเรื่องค่าสินไหมทดแทน หรือค่าทำขวัญให้เรียบร้อย จะได้จบๆ

ไม่ต้องมาเคลียร์กันอีกหลายรอบ ผมก็คิดว่าประกันจะจัดการจ่ายให้ หรือให้ผมไปเบิกเองทีหลังได้ (เพราะทำประกันชั้น1 ผมคิดว่า

น่าจะคุ้มครองทุกอย่างโดยที่ผมไม่ต้องเดือดร้อนอะไรเลย)

สรุปก็คือ ฝั่งผู้เสียหายอยากได้ค่าทำขวัญ ซึ่งผมมีอยู่ทั้งกระเป๋าแค่ 3,760 บาท ก็ให้ค่ายกรถมอไซค์มาจากที่เกิดเหตุให้กู้ภัยไป 200 บาท

เสียค่าปรับ 500 บาท แล้วก็เหลือ 3,000 บาท เป็นค่าทำขวัญทั้งหมด

ซึ่งหลังจากเสียค่าปรับเซ็นต์รับทราบอะไรหมดแล้ว ผมก็ถามประกันว่าผมเบิกคืนได้มั้ย ประกันก็บอกว่าไม่ได้ ถ้าจะให้ประกันช่วยจ่าย

ต้องให้ประกันทำเรื่องยื่นไปกับทางบริษัท ผมมาจ่ายเลยแบบนี้ เบิกไม่ได้ แต่ดีแล้ว จะได้ไม่เสียเวลามาตกลงกันอีกหลายๆรอบ

ซึ่งสรุปแล้ว ผมก็ต้องเสียเงินไปทั้งหมด 3,700 บาท

จากเหตุการณ์นี้ อยากถามทุกๆท่านที่มีประสบการณ์ครับ ว่าประกันเอาเปรียบผมหรือเปล่า หากใช่ ผมแจ้งกลับไปทางบริษัทประกันได้ไหมครับ

หรือว่าผมเสียค่าโง่เอง ที่ไม่รู้ คิดไปเองว่าประกันจะจ่ายคืนให้

ไปเล่าให้ใครฟังทุกคนก็พูดเหมือนกันหมด ว่าจริงๆผมไม่ควรจะต้องเสียเงินเลยซักบาท ไม่งั้นจะมีประกันชั้น 1 ไว้ทำไม

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่