จริงไหมคะที่คนส่วนใหญ่ที่มีไอคิวสูงจะมักขี้ลืม ถ้าจริงเป็นเพราะอะไรคะ

พอดีไปเจอข้อความในเพจหนึ่งมาน่ะค่ะ (ไม่ได้เก็บไว้เลยเอามาให้ดูไม่ได้ ขอโทษทีค่ะ) เขาว่าส่วนใหญ่คนที่มีไอคิวสูงจะมักขี้ลืม เลยอยากรู้ว่าจริงไหม ถ้าจริงเป็นเพราะอะไรคะ เเล้วมันไม่มีผลต่อการทำงานหรอคะ หรือเรื่องงานจะไม่ลืม

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 16
เอาใหญ่เลยนะคร๊า คห.บนๆ อิอิ อมยิ้ม06

ตอบซีเรียสนะคะ
เราคนหนึ่งที่เป็นคนขี้ลืม แต่จัดเป็นพวกไอคิวต่ำค่ะ (ไม่ได้ถ่อมตัว ต่ำจริงๆ)
คือคนไอคิวสูงๆ อาจจะมีขี้ลืมบ้าง
แต่คนขี้ลืมไม่ได้ไอคิวสูงทุกคนนะคะ คิดว่า

รู้จักคนที่ไอคิวสูงๆ ระดับปริญาโทเอก 2 ใบ 3 ใบ รางวัลเต็มฝาบ้าน ทำงานค้นคว้าวิจัยเป็นอาชีพหลักอยู่จำนวนหนึ่ง (หรอมแหรม)
เท่าที่สังเกตุบางคนก็ปกติ ไม่ขี้ลืมหรอก แบบครึ่งต่อครึ่ง ส่วนที่ขี้ลืม ก็จะประมาณว่าไม่ค่อยใส่ใจเรื่องรายละเอียดในชีวิตประจำวัน
เช่น วันนี้วันอะไรของสัปดาห์ วันที่เท่าไหร่ หรือแม้กระทั้งลืมทางเลี้ยวกลับบ้าน หรือ กรณีกำลังจะไปห้าง ดันเลี้ยวเข้าที่ทำงาน ฯลฯ

หนักหน่อยลืมว่าตัวเองเพิ่งกินข้าวไป (แบบเห็นจะๆ ว่าเพิ่งกิน)
ซึ่งเราคิดว่าเป็นความขี้ลืมของคนๆ นั้นเอง ไม่คิดว่ามีผลเชื่อมโยงกับไอคิวนะคะ (ซึ่งอาจจะเกี่ยวกันก็ได้)

เคยถามหนึ่งในคนเหล่านี้ครั้งหนึ่งโดยบังเอิญ  ถามว่าทำไมขี้ลืมจัง
เค้าบอกว่าเค้ารู้วิธีชัทดาวน์ความคิดตัวเอง
คือเค้าอธิบายว่า เพราะงานที่ทำ ทำให้คิดตลอดเวลา
เช่น เมื่อต้องทำงานหนึ่งชิ้น จิตใจเค้าจะจดจ่ออยู่กับงานชิ้นนั้นแทบจะตลอดเวลา
แม้กระทั้งเวลาขับรถ (อันตรายมาก ถ้าใจลอย) กินข้าว นอน หรือแม้แต่กระทั้งพูดคุยกับคนอื่น
เพราะฉะนั้นเค้าจะมีวิธีชัทดาวน์ความคิด เพื่อหยุดให้สมองได้พักผ่อน หรือได้ทำกิจกรรมอย่างอื่นบ้าง
มันเลยทำให้เค้าหยุดคิดถึงเรื่องจิปาถะบางเรื่องไปด้วย

เพิ่มเติมคือ สังเกตุคนเก่งๆ เหล่านี้ ส่วนมากจะมีวิถีชีวิตที่เรียบง่าย (คนเก่งหลายคนก็มีชีวิตที่มีสีสันนะเออ)
มีชุดทำงานอยู่ไม่กี่ชุด ใส่รองเท้าคู่เดิมๆ กินง่าย ฯลฯ เพื่อลดความซับซ้อนของชีวิต
เพื่อที่จะเอาเวลาไปใช้เมื่อเค้าเริ่มเปิดสมองสำหรับการทำงานอีกที
ความคิดเห็นที่ 1
เออ.... ลืมไปแล้วว่าจะตอบอะไร
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่