ขอถามเด็กต่างจังหวัดหน่อยครับว่า มีวิถีชีวิตอะไรไหมที่คิดว่าคนเขาเป็นทั้งประเทศ แต่จริงๆเป็นแค่คนในจังหวัดคุณเท่านั้น

ประมาณว่าเป็นสิ่งที่พอเราเกิดมาเราเห็นจนชินในท้องถิ่นบ้านเรา ในจังหวัดของเรา

แล้วเรานึกว่าที่อื่นเขาต้องทำกันหมดจนเป็นเรื่องเคยชิน แต่พอเราไปในต่างที่ไม่ใช่ใน

จังหวัดของตัวเอง แล้วรู้ว่าคนจังหวัดอื่นเขาไม่ทำกันอะครับหรือคนท้องที่อื่นๆเขาไม่ได้ทำกันอะครับ

ประมาณนี้อะครับ แล้วมีอะไรบ้างที่เป็นสิ่งที่เฉพาะท้องถิ่นคุณทำกัน แต่ที่อื่นไม่ได้ทำบ้างครับ

ของผมเอง ผมเองเป็นคนเพชรบุรี ตอนแรกๆที่ผมอยู่แต่ในจังหวัดตัวเอง ผมคิดว่าขนมจีนทอดมันมีขายทั่วไป

แต่พอไปถามเพื่อนที่มาจากที่อื่น เขากลับไม่รู้จัก บ้างคนยังงงด้วย

ส่วนอีกอย่างหนึ่งคือ การกินก๋วยเตี๋ยวแล้วใส่ซอส ผมพึ่งรู้ว่ามีบางพื้นที่กินก๋วยเตี๋ยวมีแค่เครื่องปรุงธรรมดาแต่ไม่ได้ใส่ซอสพริก

แต่ที่บ้านผมนี้ทุกคนเวลาไปทานก๋วยเตี๋ยวกันมักจะเห็นการใส่ซอสพริกเป็นเรื่องธรรมดามาก จนบางคนติดนิสัยไปอยู่กรุงเทพ

เพื่อนนึกว่าเมาค้างหรือตาลาย เลยรีบทักท้วงกันใหญ่คิดว่าหยิบผิดซะอีกอะครับ เล่นเอาผมงี้แบบงงเลยว่า

มีบ้างพื้นที่ไม่ใส่ซอสพริกลงในน้ำก๋วยเตี๋ยวเพื่อปรุงรสซะอีก
แก้ไขข้อความเมื่อ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 6
เรียกรถมอเตอร์ไซค์ว่า รถเครื่อง คือเราก็เรียกว่ารถเครื่องมาตั้งแต่จำความได้อ่ะ คิดว่าหลายๆที่ก็เรียกแบบนี้เหมือนกัน แต่เราเคยเจอเพื่อนอยู่สองสามคน เป็นคน กทม. ถามว่า รถเครื่องคืออะไรวะ แล้วทำหน้าเหมือนไม่รู้จริงๆอ่ะ เราก็เพิ่งรู้ตอนนั้นแหละว่ามีคนไม่รู้จักรถเครื่องด้วย มีเพื่อนมาจากหลายภาคแต่ส่วนใหญ่ก็รู้จักกันหมดนะ คนที่ไม่รู้จักเลยกลายเป็นแปลกไป
ความคิดเห็นที่ 5
ตอนเด็กๆอยู่ตจว. เวลา8โมงเช้า เรียก 2โมง
พอเข้ากรุงเทพมา เพื่อนถามว่าจะกินข้าวกลางวันกี่โมง
เราก็ตอบไป ห้าโมง(หมายถึง11โมงเช้า)
เพื่อนงงจนต้องเปิดตารางเรียนดู
ความคิดเห็นที่ 11
ตอนนั้นทำงานอยู่ ร้านสุกี้ ตอนเสิร์ฟอาหารให้ลูกค้า
จะต้องบอกลูกค้าว่า เราเสิร์ฟอะไร
ตอนนั้น ผมบอกลูกค้าไปว่า เนื้องัว ครับ
ลูกค้า ก็ถามอะไรน่ะ ผมก็ย้ำ ว่าเนื้องัว
ลูกค้าเลยบอกว่า น้องไปฝึกภาษามาใหม่น่ะ แล้วก็หัวเราะ
ผมก็สงสัย ว่าผมพูดผิดตรงไหน พอไปถามเพื่อน  
เพื่อนมันก็บอกว่า เขาเรียกว่าเนื้อวัว ไม่ใช่เนื้องัว
หลังจากนั้น จนถึงวันนี้ ผมก็ยังเรียกเนื้องัวเหมือนเดิม
ความคิดเห็นที่ 15
พิจิตรก็ยางวงครับ
แล้วก็เรียกทอดมัน ว่า ปลาเห็ด
ความคิดเห็นที่ 14
เคยรู้จักคนสุโขทัย  เค้าเรียกหนังสติ๊ก  หรือ หนังยาง   เค้าเรียก "ยางวง"    เราก็สตั๊นไปหลายนาทีว่ามันคืออัลไล
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่