เพิ่งดู The Fault In Our Stars มา... ไปซื้อหนังสือมาอ่านดีมั้ยครับ?

เพิ่งดู The Fault In Our Stars มาครับ
ส่วนตัวแล้วรู้สึกเฉยๆกับหนังนะครับ คือแค่ชอบเพราะว่าหนังมันดี แต่ไม่ได้อินอะไรมากมาย
(คนเค้าร้องห่มร้องไห้กันระงม ผมก็แค่ "อืมๆ เข้าใจนะ" แต่ไม่ได้สะเทือนใจหรือซาบซึ้งอะไรขนาดนั้น)

แต่สิ่งที่ผมสนใจคือตัวหลักของเรื่อง Hazel Grace Lancaster กับ Augustus Waters ครับ

ดูหนังแล้วรู้สึกได้ว่า "เออ... สองตัวละครนี้มันต้องมีอะไรซักอย่าง"
ผมสัมผัสได้ว่าตัวละครเด็ก 2 คนนี้มันฉลาด มีไหวพริบ กล้าหาญ ได้อย่างน่าสนใจ

เชื่อว่าหนังคงเล่าได้ไม่ถึงครึ่งนึงในหนังสือ(ซึ่งหนังที่ทำจากหนังสือส่วนใหญ่ก็เป็นเช่นนั้น)
ผมอยากรู้ทัศนคติ การดำรงชีวิต ความคิดของตัวละคร 2 คนนี้ในหนังสือมากๆ

เลยอยากถามเพื่อนๆที่เคยอ่านหนังสือมาแล้ว ว่าถ้าผมจะไปซื้อหนังสือมาอ่าน มันจะเวิร์คมั้ยครับ?

อย่างที่บอก... ดูหนังแล้วไม่ได้อินอะไรมาก เลยไม่รู้ว่าถ้าซื้อหนังสือมาอ่านแล้วจะคุ้มมั้ย
หรือในหนังมันก็บอกหมดครบถ้วนในความเป็นตัวเองของตัวละครทั้ง 2 คนอยู่แล้วหรือเปล่า?

...รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ

อนึ่ง... เป็นคนไม่เก่งภาษาอังกฤษ แต่อยากอ่านไม่ทราบว่าพอไหวมั้ย?
เพราะได้ยินมาว่าหนังสือฉบับแปลไทยค่อนข้างมีปัญหา แปลออกมาแล้วแปลกๆ
หรือผมควรจะอ่านภาษาไทยไปเหมืนเดิมดีแล้ว แนะนำด้วยครับ

ปล.The Fault In Our Stars ไอ้ดวงดาวในชื่อนี่หมายถึง "มะเร็ง" ใช่หรือเปล่าครับ?
ตอนแรกไม่เก็ตชื่อหนังว่าเกี่ยวอะไรกับดวงดาว แต่เพิ่งมาสำนึกขึ้นมาได้ตอนได้ยินประโยค I lit up like a christmas tree
คือถ้าสแกนเจอมะเร็ง มันก็จะสว่างเป็นจุดๆเหมือนดวงดาวบนท้องฟ้าเวลากลางคืน อันนี้ผมเข้าใจถูกใช่มั้ยครับ?

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 3
ผมอ่านจบแล้วครับ ดีมากๆ มีคำพูดเจ๋งๆในหนังสือเยอะครับ
คนเขียนเก่งมากๆ ใส่มุขตลกกับความเป็นมะเร็งได้ดี ทำให้ไม่เศร้าเกิน
ภาษาอังกฤษไม่ยากแต่ไม่ถึงขั้นง่ายครับ เพราะเป็นบรรยายซะเยอะ
แนะนำลองอ่านอังกฤษดีกว่าครับ
ส่วนการตั้งชื่อเรื่องผมไม่แน่ใจเหมือนกันครับว่า our stars นี่คือมะเร็งรึเปล่า
แต่เท่าที่ผมอ่านหนังสือแล้วคิดเองว่าชื่อเรื่องน่าจะเกิดจากผู้เขียนต้องการจะสื่อถึง
ความผิดพลาดที่เกิดขึ้นในชีวิตของเรา(the fault)บางอย่างมันเป็นสิ่งที่ควบคุมไม่ได้เช่นการเป็นมะเร็งตั้งแต่ยังเด็ก
ซึ่งความผิดพลาดนี้เกิดนี้เกิดขึ้นในโลกของพวกเรา(our stars)ก็จริง แต่ไม่ได้เกิดจากตัวเราเอง เราทำอะไรกับมันไม่ได้
จึงควรใช้ชีวิตให้มีความสุข กับความรัก กับเวลาที่เหลืออยู่ใช้มันกับสิ่งที่อยากทำให้มีคุณภาพที่สุด
ว่าจะกลับไปดูหนังเหมือนกันครับว่าเป็นยังไง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่