......ถ้าใช้ชีวิตเดินทางไปกับกลุ่มเพือนๆชาวไทยพุทธ ชาวมุสลิมเลือกปฏิบัติอย่างไร

ผมอยู่กรุงเทพ มีแต่เพือนไทยพุทธครับ

ก็เพื่อนสนิท เวลาเราจะทำอะไร เขารู้ล่วงหน้าและเข้าใจ

เราเลยไม่ได้รู้สึกเกรงใจเขาเท่าไร เพราะเขาเห็นเราทำจนชินไปแล้ว เตรียมรับรู้นี่คือกิจกรรมที่เราทำทั่วไป

สมมุติ ผมไปออกทริปมอเตอร์ไซค์รุ่นใหม่ๆ ไปกันเป็นกลุ่ม แน่นอน ผมต้องหยุดพักละหมาด 5 เวลา

กลัวจะเป็นภาระให้คนอื่นรอ แถมการกิน เรากินไม่เหมือนชาวบ้านด้วย (ผมไม่กินหมู ไม่กินเหล้า ไม่สูบบุหรี่ คิดว่าเข้าสังคมยาก อาจจะมีการเกรงใจ ถ้าไม่สนิทกันจริงๆ แต่เขาไม่บอกเราตรงๆ หรอกเนอะ)

กลัวว่า อาจจะมีบางคนในกลุ่ม รู้สึกแย่กับเรา

แต่ถ้าเป็นเพื่อนสนิท อันนี้ เขาเข้าใจและเตรียมพร้อมอยู่แล้ว ผมเลยไม่หวงเท่าไร การกิน การละหมาด อะไร ทำได้เต็มที่ เขารอและเข้าใจเรา

ในที่นี่เราไปกับกลุ่มใหม่ๆ ต้องมาทนกับสิ่งแบบนี้ คิดว่าจะมีปัญหาไหมครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่