ขอความช่วยเหลือ เกี่ยวกับเมาส์เคลื่อนได้ แต่เลื่อนลูกกลิ้งไม่ไปหน่อยครับ เมื่อใช้งานไปสักพักครับ *มีตัวอย่าง

ขอความช่วยเหลือ หรือสอบถามเพื่อนๆหน่อยครับ ว่าสาเหตุของผมเกิดจากอะไร
โน๊ตบุคผมเป็นวินโดว7 นะครับ
ตัวอย่างเช่นเมื่อเราอ่านเวบพันทิป เวลาเราหมุนลูกกลิ้งขึ้น-ลงเพื่ออ่านความคิดเห็นต่างๆมันก็ใช้งานได้ปกติ  มุมขวายังเป็นแบบนี้

แต่พอเลื่อนไปเรื่อยๆไม่ถึงนาที เมาส์ก็เกิดอาการเลื่อนลูกกลิ้งได้แต่หน้าเพจไม่ยอมเลื่อนขึ้น-ลง แต่ลากเคอร์เซอร์ไปได้อิสระ มุมขวาก็จะเป็นแบบนี้

เหมือนมันหลุดออก    ผมต้องคลิกเม้าส์หนึ่งครั้ง ถึงจะกลับมาเลื่อนขึ้นลงได้อีกครั้ง  
หรือบางทีเวลาพิมพ์ๆอยู่ ก็เกิดอาการแบบเดียวกัน คือจะพิมพ์ไม่ได้ ขีดหายไป ต้องคลิกเม้าส์หนึ่งครั้ง ถึงจะกลับมาปกติ แล้วก็เป็นอีก
มันไม่ได้เกิดแค่หน้าเวบ แต่ก็รวมถึงโปรแกรมอื่นๆด้วย เช่น paint เป็นต้น
ซึ่งน่ารำคาญมาก    เมื่อก่อนก็ไม่เป็นนะครับ แต่เพื่อนยืมไป  กลับมาก็เป็นแบบนี้เลย
ผมหาสาเหตุในกูเกิ้ลมาทั้งวันแล้ว แต่ก็ยังไม่เจอคนที่เจอคล้ายๆกัน

แบบนี้สาเหตุมันมาจากอะไรครับ ต้องแก้อะไรตรงไหนยังไง
ขอบคุณเพื่อนๆล่วงหน้านะครับ สำหรับความช่วยเหลือ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่