สงสัยเรื่องประกันลดหย่อนภาษีครับ

วันนี้มีตัวแทนจากธนาคารสีฟ้า มาคุยเรื่องประกันลดหย่อนภาษีให้ฟังครับ เป็นแบบ 10/6 ปลายปีรับเงินคืน 180%

คือไม่ได้สนใจที่ดอกเบี้ยครับ สนใจตรงที่ตัวแทนบอกว่า พอหมดปีที่ 6 สามารถขอเงินต้นคืนได้ 70% คงเงินไว้แค่ 30% เพื่อให้สัญญามีผลครบ 10 ปีได้ครับ ซึ่งผมมองว่ามันน่าสนใจกว่า 1.การคงเงินไว้เฉยๆ จนครบ 10 ปี(เสียเวลา) หรือ 2.การขอเวนคืนซึ่งอาจโดนเรียกภาษีคืนย้อนหลังได้

แต่ไม่มั่นใจครับว่า เงื่อนไขคืนเงินต้น 70% ในสิ้นปีที่ 6 เนี่ย มันมีจริงๆ หรือตัวแทนโอ้อวดเกินจริงกันแน่ เพราะไม่เคยเห็นประกันที่ไหนให้เงินคืนมาก่อนครับ และดูไม่มีเหตุผลที่เขาต้องคืนด้วย สัญญากรมธรรม์ก็ไม่รู้จะมีระบุไว้หรือเปล่า เพราะยังไม่ตกลงใจซื้อครับ ผมว่ามันแปลกๆ เลยมาขอความเห็นน้าๆ ผู้เชี่ยวชาญในนี้ก่อนครับ ขอบคุณครับ

อมยิ้ม17เม่าแพนด้า

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่