โดนคุณหมอขู่ ขอคำปรึกษาหน่อยครับ

สวัสดีครับ ขออนุญาตเล่าความเป็นมานิดนึงครับ เมื่อหลายปีก่อนผมพบว่าอยู่ๆ ก็มีก้อนเนื้อแข็งมาอยู่ที่หน้าแข้งซ้ายของผม ไม่รู้มันมาได้ยังไงเหมือนอนแล้วตื่นมาก็เจอยังไงอย่างงั้น แต่ผมก็ไม่ได้ใส่ใจอะไรเนื่องจากยังเด็กอยู่ ผ่านไปประมาณ 5 ปี ผมรู้สึกเจ็บๆที่ใต้รักแร้ขวาด้านหลังลองเอามือไปคล่ำๆนวดๆดูเจอก้อนเนื้อขนาดประมาณ 1-3 ซม. อยู่ด้านในพอกดไปโดนแล้วมันเจ็บ ตอนนั้นก็ตกใจอะไรหลุดมารึป่าวเนี้ยซักพักแม่ก็ให้ลองไปหาหมอ ผมจึงไปใช้ประกันสุขภาพบัตรทองสมัยนั้น ให้คุณหมอดูทั้งไอที่ก้อนที่ขาและหลัง หมอบอกต้องผ่ามาดูนะ แต่ถ้ามันไม่มีปัญหาอะไรกับการดำเนินชีวิต ก็ไม่เป็นไร ได้ยินคำว่าผ่าผมตกใจเลยต้องผ่าตัด นึงภาพไปถึงห้องผ่าตัดมีคนใส่ชุดสีเขียวมีผ้าปิดปากใส่หมวกคลุมผมมายืนถือมีดรุมล้อมเราทำให้กลัวขึ้นมาทันที หมอบอกไม่เป็นเราก็ไม่เป็นไรมันก็ไม่เจ็บแล้วด้วยแต่มันยังอยู่! เวลาผ่านไปอีกหลายปีจนผมลืมๆไอ้ก้อนพวกนี้ไปมาสังเกตุอีกทีไอ้ที่ขา เฮ้ย ทำไมมันใหญ่ขึ้นขนาดนี้ไหนหมอบอกมันไม่เป็นไรไง ไม่ได้การละต้องเอามันออกไปจากชีวิตซะที ตอนนั้นทำงานแล้วปราศจากความกลัวคิดแต่ว่าต้องเอามันออกไปจึงไปใช้ประกันสังคมที่โรงพยาบาลแห่งหนึ่งในซอยโชคชัยสี่ คุณหมอรุ่นใหญ่ระดับอาจารหมอก็จัดการเอามันออกไปให้ ทำให้ผมสบายไปใจว่ามันคืออะไรไม่รู้แต่มันไปจากชีวิตเราแล้ว และ 3-4 ปีต่อมาผมก็รู้สึกเจ็บใต้รักแร้เหมือนเมื่อตอนนั้นเลยลองจับๆคลำๆดู เฮ้ย มันยังอยู่นิหว่าไอ้ก้อนนี้เราลืมไปเลยว่ายังมีมันอยู่ เวลาไปโดนมันก็จะรู้สึกเจ็บเหมือนตอนเจอมันใหม่ๆด้วย อันนี้มันต่างกับที่เจอที่ขาคือมันเจ็บและอยู่ลึกกว่า พอนึกได้ว่ามันยังอยู่จึงไปหาหมอโรงพยาบาลประกันสังคม แถวแจ้งวัฒนะ ไปวันเสาร์คุณหมอสาวสวยวัยรุ่นแจ้งว่าวันหยุดหมอศัลยกรรมไม่มาต้องมาวันธรรมดา จึงตรวจสอบเบื้องต้นดูให้คุณหมอสาวสวยบอกว่าน่าจะเป็นก้อนไขมันหรือต้อมน้ำเหลืองต้องลองกรีดออกมาดู นัดให้มาวันธรรมดาอีกที และวันนั้นก็มาถึง ก็คือวันนี้นี่เองผมไปหาหมอตามนัดด้วยความหึกเหิมต้องเอามันออกไป! พยาบาลเรียกชื่อผมเดินไปด้วยความมั่นใจท่ามกลางหมู่คนชราที่มารอคิว พี่พยาบาลเปิดประดูเจอคุณหมอคุณหมอรุ่นใหญ่(อีกแล้ว)หน้าตาคล้ายพระเอกหนังAVญี่ปุ่นที่เป็นลุงแก่ๆเลย ก็แจ้งเรื่องให้ทราบคุณหมอบอกไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นอะไร น่าจะเป็นก้อนไขมันหรือต้อมน้ำเหลืองต้องลองผ่าออกมาดู ถามว่าเจ็บมั้ยครับ หมบอก "ก็เจ็บนะ มันอยู่ลึกอยู่ ก้อนใหญ่ด้วย" แค่นั้นแหละครับความหึกเหิมความมั่นใจผมหมดทันที แล้วชายามันไม่ช่วยเลยเหรอนี่ คุณหมอก็ไม่ค่อยพูดอะไร แล้วก็บอกว่าลองอัลตร้าซาวดูก่อนละกัน แต่ไม่รู้จะเห็นรึป่าว ผมเพิ่งกลับบ้านมาด้วยความหดหู่เพราะกลัว จึงจากขอคำปรึกษาหน่อยครับว่ามันเจ็บแบบที่คุณหมอAVบอกจริงๆเหรอครับ หรือว่าเค้าขู่ผมเล่นๆ จากที่ผมลองจับๆดูมันก็ไม่ลึกมากนินาทำไมคุณหมอบอกลึกหลังกล้ามเนื้อ และถ้าลึกขนาดนั้นมันจะเจ็บเหรอ ตอนที่ผมไปผ่าขามันนูนออกข้างนอกเห็นได้ชัดเลยเหมือนผ่าแค่ภายนอกไม่เจ็บอะไร แต่คุณหมอบอกแบบนี้ทำให้ผมกลัวเลย หรือผมจะไปทำโรงบาลอื่นแบบเสียเงินดี หมอนัดไปอัลตร้าซาวด์อีกที วันที่ 5 ส.ค. ผมรู้ว่ายังไงก็ต้องผ่าถ้าจะเอามันออกแต่คุณหมอAVท่านนี้ทำให้ผมกลัว ขอคำแน่ะหรือกำลังใจหน่อยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่