ใครมีคำอวยพรภาษาอาเซียนมั่งครับ

เห็นว่ามีสมาชิกหลายคนไปทำงานต่างบ้านต่างเมือง คือผมอยากได้คำอวยพรภาษาอาเซียนน่ะครับ ไม่เอา คำอวยพรปีใหม่ หรือคำอวยพรวันเกิดน่ะ อยากได้สำนวนที่คนในท้องถิ่นเค้าพูดกัน พอจะทราบบ้างมั๊ยครับ

ยกตัวอย่างเช่น ไทยเราก็ อายุมั่นขวัญยืน หรือ ไปดีมาดีนะ หรือ ขอให้ร่ำให้รวย อะไรแบบนี้ ที่เป็นสำนวนในประเทศของเค้าอ่ะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่